Dự toán GXD cho phép bạn có thể tạo thêm các công cụ của riêng mình

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
TA gửi lên đây template có bổ sung thêm sheet Macro1. Các bạn yêu thích khám phá, tìm hiểu về lập trình trong Excel để tính toán Kinh tế, Kinh tế xây dựng, Tài chính... có thể load về và ghi đè lên file DutoanGXD.xlt trong thư mục cài đặt phần mềm Dự toán GXD (C:\Du toan GXD).

Sau đó bạn chạy phần mềm, chuyển đến sheet Macro1 (nằm đầu tiên trước sheet Mục lục). Chọn ô A1, kích phải và chọn Run, bạn sẽ thấy có một menu lệnh mới.

Các bạn có thể tìm hiểu về lập trình Macro4, VBA này ở bài sau -> kích vào đây. Tự động hóa tính toán để dành thêm nhiều thời gian hưởng thụ cuộc sống.

Thử thách số 1: Các bạn có thể viết code để tùy biến phần mềm theo giao diện dự toán dành cho công trình giao thông của bạn Ngọc ở bài #5 chủ đề sau: kích vào đây. Hãy tìm hiểu và có thể viết bổ sung các công cụ cho Dự toán GXD phục vụ các nhu cầu riêng của mình cùng chúng tôi bạn nhé.
Gợi ý: Đầu tiên dùng phần mềm Dự toán GXD theo form mẫu dự toán của phần mềm. Sau đó viết code để chỉnh sang mẫu của bạn Ngọc, lưu code lại. Lần sau phải làm dự toán dạng này thì chỉ việc lấy code ra chạy.

File đính kèm

• DutoanGXD.xlt
    395 KB · Đọc: 169

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 1: Khi tôi khởi động phần mềm Dự toán GXD, tạo hạng mục mới thì mở ra file template nói trên. Tôi chọn ô A1 rồi kích phải chọn Run, hiển thị thông báo "chào mừng bạn đến với dự toán GXD". Nhưng để làm gì? hãy nói cho tôi mục đích? vì tôi không hiểu lắm.

Giải đáp
:
Khi bạn chọn lệnh Run để chạy Macro, sẽ tạo ra một menu có tên là Công cụ bổ sung. Trong đó có 4 lệnh (có thể sửa tên tùy ý):
+ Tạo đơn giá chi tiết theo bảng ngang
+ Chuyển đơn giá sang ngang
+ Lệnh thêm vào số 3
+ Lệnh thêm vào số 4
Các lệnh đó được gắn với các Macro có tên ở cột C (sau bạn có thể đặt tên tùy ý):
+ dongiangang
+ code2
+ code3
+ code4
Khi bạn kích vào các lệnh đó thì sẽ gọi các Macro có tên tương ứng, các đoạn code của Macro đó từ ô A11:A24.

- Giờ bạn thử thay nội dung ở ô A12 từ: message=ALERT("Bạn có thể lập trình viết bổ sung các đoạn code vào đây") thành:
message=ALERT("Tôi có thể chèn các mã lệnh lập trình thực hiện theo công việc của mình vào đây")
sửa nội dung ô A13 từ: message=ALERT("Dự toán GXD cho phép bạn tự mở rộng tính năng") thành:
message=ALERT("Có thể chèn thêm nhiều dòng vào đây để viết các mã lệnh Macro4")
- Sau đó bạn kích vào menu Công cụ bổ sung -> Tạo đơn giá chi tiết theo bảng ngang
Bạn sẽ thấy hiển thị hộp thoại có các câu thông báo như bạn sửa ở trên.

Như vậy: Bạn có thể ra lệnh cho chương trình hiển thị các câu thông báo theo ý mình. Bạn cũng có thể lập trình để chương trình thực hiện các công việc lập dự toán, chỉnh sửa, copy, paste, move dữ liệu, định dạng các bảng tính... nói chung tất cả những gì bạn tưởng tượng ra được, đặc biệt là những thao tác hay phải lặp đi lặp lại, khối lượng công việc lớn, lượng dữ liệu phải xử lý nhiều...