Dự toán hạng mục chi tiết được duyệt lớn hơn mức đầu tư hạng mục chi tiết có giải ngân được không

thuynhpt

Thành viên nhiều triển vọng
chào các anh chị, em có vấn đề này muốn hỏi mong các qnh chị giải quyết dùm em
em làm ở ngân hàng có giải ngân cho 1 dự án có:
1. quyết định đầu tư như sau:
xây lắp: 11.2 tỷ; thiết bị 7 tỷ; chi phí khác: 1,1 tỷ; lãi vay thời kỳ XD: 690tr; dự phòng: 1,9 tỷ; vốn lưu động: 306 tỷ; Tổng cộng tổng mức là 22.2 tỷ đồng
2. tổng dự toán được lập như sau:
xây lắp: 13.4 tỷ; thiết bị: 6,6 tỷ; chi phí QLDA: 426tr; chi phí tư vấn ĐTXD: 758tr; chi phí khác: 43tr; dự phòng 733 tr; tổng cộng là 22 tỷ
3. kết quả đấu thầu phần xây lắp là 13,1 tỷ; và em đã giải ngân theo khối lượng giá trị tại hợp đồng này
4. vừa rồi ngân hàng em có tiến hành kiểm tra hồ sơ này và kết luận em cho vay vượt hạng mục xây lắp là 1,9 tỷ đồng ( giá hợp đồng- giá trong qd đầu tư = 13,1-11,2= 1,9 tỷ) và đề nghị thu hồi số tiền này. họ lập luận là dự án đã đc ngân hàng thẩm định với mức đầu tư xây lắp là 11,2 tỷ đồng thì chỉ được giải ngân tối đa bằng từng này.
mặc dù em đã giải thích tổng mức đầu tư được lập trên thiết kế cơ sở nên chưa chính xác chỉ là căn cứ để thẩm định hiệu quả dự án, còn dự toán được lập trên thiết kế bản vẽ thi công nên chính xác hơn, chính vì vậy em đã giải ngân cho khách hàng theo hợp đồng - kết quả đấu thầu. nhưng không ai chịu nghe
Nhờ các anh chị xem xét và chỉ ra cụ thể hội em ai đúng ai sai? theo quy định tại văn bản nào? điều nào?

Xóa / Sửa Trả lời nhanh Trả lời kèm trích dẫn Nhiều trích dẫn

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Bạn chưa nói rõ nên mình chưa hiểu hết, khi dự toán đc lập bạn có thẩm định chưa? thẩm định đúng rồi bạn có lập TMĐT điều chỉnh đưa người quyết định đầu tư duyệt lại chưa?, và có lập kế hoạch đấu thầu và được duyệt chưa?
Nếu mọi thứ mình nêu bạn đều làm rồi và đã đc duyệt thì bạn làm đúng, ko thì bạn đã làm sai và bị như vậy là đúng rồi nhé.
Có vài góp ý nhỏ.

thanguong

Bạn ấy viết kết quả đấu thầu phần xây lắp là 13.1 tỷ thì các trình tự kia phải duyệt hết rồi và đem đi mời và đấu thầu rồi mới có kq chứ.

motsinhvien

Bạn ấy viết kết quả đấu thầu phần xây lắp là 13.1 tỷ thì các trình tự kia phải duyệt hết rồi và đem đi mời và đấu thầu rồi mới có kq chứ.
Mình ko phải nói từng câu chữ, nhưng ở đây là xác nhận lại có hay ko? có khi quên hay sơ soát chứ ko nói là cố ý làm sai, bạn hiểu ko? đã là nói theo luật là phải đúng và đủ chứ ko phải nội suy từ suy nghĩ. OK?
Còn đã đúng và đủ thì cứ trình ra đã đc duyệt như thế nào là đúng như thế đó, chứ giải thích chi cho mệt.

thuynhpt

Bạn chưa nói rõ nên mình chưa hiểu hết, khi dự toán đc lập bạn có thẩm định chưa? thẩm định đúng rồi bạn có lập TMĐT điều chỉnh đưa người quyết định đầu tư duyệt lại chưa?, và có lập kế hoạch đấu thầu và được duyệt chưa?
Nếu mọi thứ mình nêu bạn đều làm rồi và đã đc duyệt thì bạn làm đúng, ko thì bạn đã làm sai và bị như vậy là đúng rồi nhé.
Có vài góp ý nhỏ.
cảm ơn bạn đã góp ý. dự toán đã được thẩm tra bạn a, nhưng không có phê duyệt điều chỉnh lại dự án đầu tư vì không có thay đổi về thiết kế, tổng mức đầu tư không bị vượt.

motsinhvien

cảm ơn bạn đã góp ý. dự toán đã được thẩm tra bạn a, nhưng không có phê duyệt điều chỉnh lại dự án đầu tư vì không có thay đổi về thiết kế, tổng mức đầu tư không bị vượt.
Vậy kế hoạch đấu thầu với dự toán mới bạn có đc duyệt ko? vì trong kế hoạch đấu thầu có chi phi từng gói mà bạn định đem đi đấu, đã duyệt luôn thì bạn làm đúng, ko thì sai quy định bạn nhé.

thangcola113

Thành viên rất nhiệt tình
chào các anh chị, em có vấn đề này muốn hỏi mong các qnh chị giải quyết dùm em
em làm ở ngân hàng có giải ngân cho 1 dự án có:
xây lắp: 11.2 tỷ; thiết bị 7 tỷ; chi phí khác: 1,1 tỷ; lãi vay thời kỳ XD: 690tr; dự phòng: 1,9 tỷ; vốn lưu động: 306 tỷ; Tổng cộng tổng mức là 22.2 tỷ đồng
xây lắp: 13.4 tỷ; thiết bị: 6,6 tỷ; chi phí QLDA: 426tr; chi phí tư vấn ĐTXD: 758tr; chi phí khác: 43tr; dự phòng 733 tr; tổng cộng là 22 tỷ
3. kết quả đấu thầu phần xây lắp là 13,1 tỷ; và em đã giải ngân theo khối lượng giá trị tại hợp đồng này
4. vừa rồi ngân hàng em có tiến hành kiểm tra hồ sơ này và kết luận em cho vay vượt hạng mục xây lắp là 1,9 tỷ đồng ( giá hợp đồng- giá trong qd đầu tư = 13,1-11,2= 1,9 tỷ) và đề nghị thu hồi số tiền này. họ lập luận là dự án đã đc ngân hàng thẩm định với mức đầu tư xây lắp là 11,2 tỷ đồng thì chỉ được giải ngân tối đa bằng từng này.
mặc dù em đã giải thích tổng mức đầu tư được lập trên thiết kế cơ sở nên chưa chính xác chỉ là căn cứ để thẩm định hiệu quả dự án, còn dự toán được lập trên thiết kế bản vẽ thi công nên chính xác hơn, chính vì vậy em đã giải ngân cho khách hàng theo hợp đồng - kết quả đấu thầu. nhưng không ai chịu nghe
Nhờ các anh chị xem xét và chỉ ra cụ thể hội em ai đúng ai sai? theo quy định tại văn bản nào? điều nào?

Xóa / Sửa Trả lời nhanh Trả lời kèm trích dẫn Nhiều trích dẫn
Khoản 3 điều 10 của 112/2009/NĐ-CP:
3. Chủ đầu tư phê duyệt dự toán công trình (trừ các công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật sẽ do người quyết định đầu tư phê duyệt) sau khi đã thẩm định hoặc thẩm tra và chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết quả phê duyệt dự toán công trình. Dự toán công trình được phê duyệt là cơ sở để xác định giá gói thầu, giá xây dựng công trình và là căn cứ để đàm phán ký kết hợp đồng, thanh toán với nhà thầu trong trường hợp chỉ định thầu.
Dự toán được duyệt ở lần sau thay thế dự toán được duyệt của lần trước; Dự toán được duyệt của các gói thầu ở bước thiết kế kỹ thuật thi công (quyết định phê duyệt dự toán) thay thế cho dự toán được duyệt của các gói thầu ở bước thiết kế cơ sở (quyết định đầu tư).
Nên theo cách bạn xác định giá trị xây lắp như thế là hợp lý. Và đơn vị chủ đầu tư đã thẩm định giá trị đó sẽ chịu trách nhiệm về kết quả này.

thuynhpt

cảm ơn anh thangcola, khoản 3 điều 10 ND 112/2009 mà anh chỉ ra rất hữu ích. còn ai có thể đưa ra thêm các căn cứ khác để giúp em nữa ko?

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Bạn rà soát lại xem có quyết định điều chỉnh dự toán, tổng dự toán hay giá gói thầu thì đưa lên đây anh em tư vấn tiếp. ko thì bạn bị tử hình đấy

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
...1 dự án có:
Mình không làm việc ở ngân hàng nên không rõ lắm , nên chỉ xin tham gia thế này:
- Thứ nhất, việc tài trợ, giải ngân cho một dự án đầu tư không phải là việc dễ dàng, do vậy thông thường các nhà quản trị của ngân hàng sẽ đề ra 1 quy trình nội bộ để kiểm soát việc này. Bạn nên xem kỹ lại quy trình đó, xem mình có sơ sót ở khâu nào không?... Chẳng hạn khi có sự thay đổi tăng/giảm giữa dự toán với khái toán theo TMDT thì có phải báo cáo ai, xin ý kiến ai không ? ...(thường thì có).
- Thứ hai, căn cứ các con số bạn đưa ra thì có vẻ Tổng dự toán đã được lập với chi phí dự phòng thấp hơn mức cần thiết: 733tr/(13,4+6,6 tỷ) ...!! Việc này có khách quan và phản ánh đúng thực tế chưa hay là vì nhằm mục đích để TDT < TMDT để không phải điều chỉnh lại TMDT ? - Vì đây là yếu tố trực tiếp ảnh hưởng đến hiệu quả của dự án và cũng là căn cứ để Ngân hàng thẩm định cho vay.

kiendv89

Thành viên có triển vọng
Theo mình:
1. Khi lập dự án, Chủ đầu tư sẽ khóa tổng mức cho bên tư vấn thiết kế xây dựng dự án (cái này bên ngoài TVTK họ thường đi trước đối với chủ đầu tư khi mà họ biết và thường là con ruột của CĐT).
2. Đã thẩm tra, thẩm định dự án xong mới có quyết định đầu tư xây dựng các hạng mục của dự án.
3. Đã ra quyết định đầu tư phê duyệt dự án thì mọi gói thầu trong dự án phải đúng theo giá trị được phê duyệt.
4. Khi đã mời thầu xong và triển khai dự án thì nhà thầu tuân thủ theo đúng khối lượng và giá trị của hợp đồng.

Chính vì vậy khi bạn giải ngân khối lượng cần căn cứ vào Quyết định đầu tư và hợp đồng XD đối với nhà thầu.
Nội dung trên thì bạn cần kiểm tra lại xem có quyết định điều chỉnh dự án theo đúng với giá trị từng hạng mục trong tổng dự toán của dự án.
p/s: Chỉ là chút ít kiến thức, mong mọi người chỉ giáo thêm!!!

thuynhpt

nghe sợ thế bạn, thực ra mình nghĩ bên mình chỉ là bên cho vay, mình giải ngân đúng hạng mục công trình, theo đúng dự toán được duyệt của chủ đầu tư rồi, dự toán cũng đã được thẩm tra rồi. tất cả đều chủ đầu tư duyệt rồi mình mới giải ngân. nhiệm vụ của mình chỉ đến thế thôi. Còn nữa thì mình chịu đấy bạn a, có ba đầu sáu tay cũng chẳng kiểm soát đc. nếu mà tử hình chắc đất nước này tử hình hết
Bạn rà soát lại xem có quyết định điều chỉnh dự toán, tổng dự toán hay giá gói thầu thì đưa lên đây anh em tư vấn tiếp. ko thì bạn bị tử hình đấy

thuynhpt

1/ quy định cho vay của mình không có đề cập đến vấn đề này bạn a. Việc giải ngân đc quy định đúng hạng mục công trình dự án cho vay. Khối lượng và giá trị của các hạng mục phải phù hợp với dự án đầu tư, tổng dự toán được duyệt, kết quả đấu thầu, hợp đồng xây dựng..
2/ thực ra quy định về giá trị dự phòng chỉ là mức % tối đa, không có mức tối thiểu nên mình không thể bắt bẻ đc họ ở chỗ này bạn a, với lại khi thực hiện lập dự toán mình nghĩ bước này đã gần với thực tế hơn so với lúc lập dự án nên dự phòng nhỏ hơn mình thấy cũng hợp lý. Với lại việc tăng tổng mức liên quan đến nhiều vấn đề: giải trìh, chứng minh nguồn vốn tăng thêm, phải thẩm định lại dự án...nên chủ đầu tư họ cũng không muốn tăng lên là vì vậy
Mình không làm việc ở ngân hàng nên không rõ lắm , nên chỉ xin tham gia thế này:
- Thứ nhất, việc tài trợ, giải ngân cho một dự án đầu tư không phải là việc dễ dàng, do vậy thông thường các nhà quản trị của ngân hàng sẽ đề ra 1 quy trình nội bộ để kiểm soát việc này. Bạn nên xem kỹ lại quy trình đó, xem mình có sơ sót ở khâu nào không?... Chẳng hạn khi có sự thay đổi tăng/giảm giữa dự toán với khái toán theo TMDT thì có phải báo cáo ai, xin ý kiến ai không ? ...(thường thì có).
- Thứ hai, căn cứ các con số bạn đưa ra thì có vẻ Tổng dự toán đã được lập với chi phí dự phòng thấp hơn mức cần thiết: 733tr/(13,4+6,6 tỷ) ...!! Việc này có khách quan và phản ánh đúng thực tế chưa hay là vì nhằm mục đích để TDT < TMDT để không phải điều chỉnh lại TMDT ? - Vì đây là yếu tố trực tiếp ảnh hưởng đến hiệu quả của dự án và cũng là căn cứ để Ngân hàng thẩm định cho vay.

thuynhpt

Gửi bạn kiendv89:
Mình không biết về lĩnh vực xây dựng nên không biết đc vấn đề 1 bạn đề cập. các bước bạn đưa ra đều đúng. nhưng đoạn cuối bạn kết luận khi giải ngân phải căn cứ vào quyết định đầu tư thì mình thấy chưa hợp lý lắm. Theo mình được biết nghị định 58 hướng dẫn về luật đấu thầu, tại điều 70 như sau:
Trường hợp dự toán của gói thầu được duyệt thấp hơn hoặc cao hơn giá gói thầu đã duyệt thì dự toán sẽ thay thế giá gói thầu để làm cơ sở xem xét kết quả lựa chọn nhà thầu mà không phải làm thủ tục điều chỉnh giá gói thầu trong kế hoạch đấu thầu đã duyệt; trong trường hợp dự toán của các gói thầu do chủ đầu tư phê duyệt cao hơn giá gói thầu đã được người có thẩm quyền phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu thì chủ đầu tư phải bảo đảm tổng giá trị cao hơn đó nằm trong tổng mức đầu tư của dự án được duyệt, trường hợp vượt tổng mức đầu tư phải thực hiện điều chỉnh tổng mức đầu tư theo quy định của pháp luật.
"Theo mình:
1. Khi lập dự án, Chủ đầu tư sẽ khóa tổng mức cho bên tư vấn thiết kế xây dựng dự án (cái này bên ngoài TVTK họ thường đi trước đối với chủ đầu tư khi mà họ biết và thường là con ruột của CĐT).
2. Đã thẩm tra, thẩm định dự án xong mới có quyết định đầu tư xây dựng các hạng mục của dự án.
3. Đã ra quyết định đầu tư phê duyệt dự án thì mọi gói thầu trong dự án phải đúng theo giá trị được phê duyệt.
4. Khi đã mời thầu xong và triển khai dự án thì nhà thầu tuân thủ theo đúng khối lượng và giá trị của hợp đồng.

Chính vì vậy khi bạn giải ngân khối lượng cần căn cứ vào Quyết định đầu tư và hợp đồng XD đối với nhà thầu.
Nội dung trên thì bạn cần kiểm tra lại xem có quyết định điều chỉnh dự án theo đúng với giá trị từng hạng mục trong tổng dự toán của dự án.
p/s: Chỉ là chút ít kiến thức, mong mọi người chỉ giáo thêm!!![/QUOTE]

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Về bản chất công tác đầu tư xây dựng thì quy trình thực hiện cũng như giá trị thực hiện của dự án không có gì sai trái. Vì vậy, xét về luật xây dựng, bạn có thể yên tâm rằng khả năng mình đúng là 99,9%.

Tuy nhiên, bàn về vấn đề giải ngân vốn cho dự án, cái bạn có thể mắc sai lầm đến từ các quy định của chính bên bạn (bên cho vay) về điều kiện giải ngân vốn cho dự án và các quy định cụ thể (ví dụ ghi trong hợp đồng cho vay) của riêng dự án này.

Người ta đang bắt lỗi của bạn dựa trên các quy định nội bộ dự án, chứ không phải theo luật xây dựng, bạn kiểm tra lại nhé.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới