Dự toán nhà công nghiệp- Nhờ cao thủ giúp đỡ.

vubaotq

Thành viên mới
Xin chào tất cả mọi người. Mình là thành viên mới của diễn đàn, trả là mình dơi vào trường hợp thế này:
Mình mới vào làm cho một công ty chuyên về thi công gia công, lắp dựng các công trình công nghiệp, nhà tiền chế (khung thép). Mới vào làm mà ông xếp đã đưa cho mình một bộ hồ sơ mời thầu của một nhà máy 3 tầng kết cấu thép (khối lượng khoảng 2k tấn thép :> ). Mà mình lại chưa từng làm hồ sơ dự thầu bao giờ (nhưng mình đã tìm hiểu và biết được quy trình làm) nhưng vấn đề khó khăn ở đây của mình là chưa từng làm dự toán bao giờ về kết cấu thép nên chưa biết bắt nguồn từ đâu, bóc cấu kiện nào trước nào sau, như thế nào để không bị bỏ xót cấu kiện? (ặc mình đòi hỏi hơi nhiều đúng không). Vậy nên mình muốn các bạn cao (hình như là đầu có mủ :d) giúp mình phen này. Thực ra mình không giấu gì, quan trọng là mình đang bung lung và chưa có file mẫu của ((Bản dự toán (cách thức bóc các bản mã và tấm thép để ra khối lượng của một cột chẳng hạn hihi)). Vậy mình xin nhờ các cao thủ cho mình xin file mẫu và hd mình các bóc bản vẽ kép (các chi tiết khá lằng nhằng bọ xà gồ, vì kèo, xà gồ...vv).
Mọi thông tin chi tiết mong các cao thủ chia sẻ trực tiếp hoặc sent vào hòm thư điện tử:
Mail: vubaotq@gmail.com
Thanks các bác nhiều
Thanks best regards!

TVGS.IBST.Malt@gmail.com

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn là người mới vào nghề được cấp trên ưu ái như vậy là quá tốt rồi. Để hoàn thành nhiệm vụ bạn không phải học đâu xa mà ngay trong Đơn vị bạn đã có những anh chị đã làm các công việc như bạn đã đề cập rồi (vì Đơn vị bạn là Công ty chuyên GC và LĐ KC thép theo như bạn cho biết). Theo mình nghĩ phần dự toán (các phần việc khác thì không bàn trong này) KC thép tương đối đơn giản vì ít đầu việc, bản vẽ KC thép tiền chế chỉ có cột, kèo, xà gồ, giằng các loại, cửa trời (nếu có), thang các loại..., liên kết kiểu gì? để bóc khối lượng nhanh, đúng , đủ. Đây là công trình đấu thầu, ngoài uy tín của Đơn vị thì phần giá trị thầu bạn phải tham khảo rất kỹ về giá của khu vực công trình chuẩn bị thi công để giá trị thầu là hợp lý và hiệu quả cho CĐT, cho Đơn vị (thắng thầu). Đây có thể là cách kiểm tra của cấp trên đối với người mới đến cơ quan, còn làm HST là người có kinh nghiệm mới làm tròn trịa được. Chú bạn thành công.