Dưới 3 năm kinh nghiệm có thể lấy được chứng chỉ hành nghề giám sát không?

orion101

Thành viên mới
Theo điều 40 12/2009/NĐ-CP
"Điều 40. Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình
1. Người được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình phải có trình độ đại học trở lên thuộc chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực hành nghề xin đăng ký; đã trực tiếp tham gia thiết kế hoặc thi công xây dựng từ 3 năm trở lên hoặc ít nhất 5 công trình hoặc có kinh nghiệm giám sát thi công xây dựng công trình 3 năm trở lên trước khi Luật Xây dựng có hiệu lực; đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng.
2. Đối với những người có trình độ cao đẳng, trung cấp thuộc chuyên ngành phù hợp, đã trực tiếp tham gia thiết kế hoặc thi công xây dựng hoặc giám sát thi công xây dựng công trình ít nhất 3 năm, đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng thì được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình. Chứng chỉ này chỉ được dùng để thực hiện giám sát đối với công trình cấp IV."

Các bác cho em hỏi : vạy nếu em chưa đủ 3 năm kinh nghiệm (em mới hơn 2 năm) mà có thể xin được xác nhận "thiết kế hoặc thi công xây dựng ít nhất 5 công trình" thì em có thể xin cấp Chứng chỉ hành nghề TVGS hay không?

Mong các bác có kinh nghiệm vụ này hoặc bác nào biết rõ thì trả lời giúp em. Thanks các bác.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Theo mình thì các bạn không nên đi trước làm gì, vừa tốn kém, vừa nguy hiểm. Nói dại chứ chẳng may có thanh tra, kiểm tra hoặc vấn đề gì xảy ra mà họ rờ đến chứng chỉ lại lôi thêm một lỗi làm tăng nặng tội chứ chẳng chơi.

orion101

Thành viên mới
Theo mình thì các bạn không nên đi trước làm gì, vừa tốn kém, vừa nguy hiểm. Nói dại chứ chẳng may có thanh tra, kiểm tra hoặc vấn đề gì xảy ra mà họ rờ đến chứng chỉ lại lôi thêm một lỗi làm tăng nặng tội chứ chẳng chơi.
Cái này hoàn toàn đúng luật mà bác. Chỉ vướng ớ chỗ "thiết kế hoặc thi công ít nhất 5 công trình" thôi mà. Làm được xác nhận cái này là Ok thôi. Các bác đủ năm kinh nghiệm xin xác nhận chắc gì đã lấy xác nhận thực tế đâu.
Mà em hỏi rồi. Làm được các bác ạ. :D.

sh_xd

Thành viên mới
Cũng có thể được,nhưng mà là lách luật. Bác chuyển lên mấy tỉnh miền núi, vùng sâu xin cấp xong rồi lại chuyển về. Vì những tỉnh này chỉ đòi hỏi 1 hoặc 2 năm thôi.

huyengreenso

Thành viên nhiều triển vọng
Theo mình nghe noi thì nếu thiết kế bạn sẽ phải dua du hôồ sơ của 5 cô ng trình đoó có du chu ky cua CDT, Cty, cua ban o vai tro thiet ke va cong trinh do da phai dua vao hoan thien su dung ban a. mà nêếu bạn dâẫn toàn cô ng trình nhỏ câấp thâấp thì cũng sẽ chỉ duoc cap cong trình cap thap thoi. nguoi ta tinh toan ca roi de tranh lach luat ma. Duoi 3 nam thi kho co cong trinh vua thiet ke, vua thi cong ban giao xong roi ban a. Xin loi vi loi danh tieng viet cua minh bi hong.

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Theo mình nghe noi thì nếu thiết kế bạn sẽ phải dua du hôồ sơ của 5 cô ng trình đoó có du chu ky cua CDT, Cty, cua ban o vai tro thiet ke va cong trinh do da phai dua vao hoan thien su dung ban a. mà nêếu bạn dâẫn toàn cô ng trình nhỏ câấp thâấp thì cũng sẽ chỉ duoc cap cong trình cap thap thoi. nguoi ta tinh toan ca roi de tranh lach luat ma. Duoi 3 nam thi kho co cong trinh vua thiet ke, vua thi cong ban giao xong roi ban a. Xin loi vi loi danh tieng viet cua minh bi hong.
heo điều 40 12/2009/NĐ-CP
"Điều 40. Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình
1. Người được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình phải có trình độ đại học trở lên thuộc chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực hành nghề xin đăng ký; đã trực tiếp tham gia thiết kế hoặc thi công xây dựng từ 3 năm trở lên hoặc ít nhất 5 công trình hoặc có kinh nghiệm giám sát thi công xây dựng công trình 3 năm trở lên trước khi Luật Xây dựng có hiệu lực; đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng.
2. Đối với những người có trình độ cao đẳng, trung cấp thuộc chuyên ngành phù hợp, đã trực tiếp tham gia thiết kế hoặc thi công xây dựng hoặc giám sát thi công xây dựng công trình ít nhất 3 năm, đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng thì được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình. Chứng chỉ này chỉ được dùng để thực hiện giám sát đối với công trình cấp IV."

Các bác cho em hỏi : vạy nếu em chưa đủ 3 năm kinh nghiệm (em mới hơn 2 năm) mà có thể xin được xác nhận "thiết kế hoặc thi công xây dựngít nhất 5 công trình" thì em có thể xin cấp Chứng chỉ hành nghề TVGS hay không?
Mình thấy vẫn đủ điều kiện cấp chứng chỉ hành nghể gs mà, Trong điều 40 có nói rõ rồi mà đã tham gia trực tiếp thiết kế hoặc thi công xây dựng mà...
Bạn cũng đọcThông tư số 12/2009/TT-BXD ngày 24/6/2009 của Bộ Xây dựng Hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng; có nói rõ đõ,
MÌnh cũng gặp 1 trường hợp, là 1 ng trung cấp, trong quá trình học liên thông lên đại học, a cũng đã đi làm thiết kế, thi công khi a lấy đc bằng ks với những công trình đã có dấu của công ty và chủ đầu tư, thêm nữa là sổ bảo hiểm... thế là vừa học xong dh cũng được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát như thường mà
Chỉ có cchn thiết kế và định giá xây dựng là phải 5 năm kể từ khi xong đại học thui!
Bạn cứ làm đầy đủ hs mang lên sxd tại địa phương là ok rồi!