Ép cọc sau lớn hơn 20x20 thì làm thế nào đây???

• Khởi xướng levinhxd
  • Ngày gửi
L

levinhxd

Guest
Thân chào tất cả các bác
Em có một chút rắc rối với cái công tác ép cọc sau này rất mong được thỉnh giáo các bác:
Trong định mức 24 (nay là 1776) chỉ có công tác ép cọc sau đến kích thước 20x20cm mà thôi. Vậy với cọc 22x22 hay 25x25 thì làm sao đây!!!!
Em đã thử dùng cách lấy tiết diện chia rồi tỷ lệ nó lên nhưng xem ra không hợp lý, vì tỷ lệ chia từ cọc 10x10 lên 15x15 khác với cọc 15x15 lên 20x20 ( hơi ngược thì phải)!
Mong các bác sớm chỉ giáo giúp em nhé!

Y

ylangylang2004

Guest
Chào bạn!
Mình đã gặp những tình huống tương tự , như cọc cát (đường kính khác định mức), cát gia cố xm (lượng xi măng không như định mức). Mình thường sử dụng hàm "trend" trong Excel để ngoại suy. Với trường hợp của bạn, mình nghĩ nên ngoại suy theo biến số là diện tích mặt cắt cọc thì sẽ gần đúng. Chắc sẽ bảo vệ được thôi. Mình xin gửi kèm bài viết về ví dụ của bạn (chắc bạn cũng biết hàm này nhưng mình cứ đính kèm để cho rõ cách tính của mình). Chúc bạn vui!

Last edited by a moderator:
L

levinhxd

Guest
Chào bạn!
Mình đã gặp những tình huống tương tự , như cọc cát (đường kính khác định mức), cát gia cố xm (lượng xi măng không như định mức). Mình thường sử dụng hàm "trend" trong Excel để ngoại suy. Với trường hợp của bạn, mình nghĩ nên ngoại suy theo biến số là diện tích mặt cắt cọc thì sẽ gần đúng. Chắc sẽ bảo vệ được thôi. Mình xin gửi kèm bài viết về ví dụ của bạn (chắc bạn cũng biết hàm này nhưng mình cứ đính kèm để cho rõ cách tính của mình). Chúc bạn vui!

Cảm ơn bác nhìu nhá, nhưng mà em phải nghiên cứu cái hàm TREND này cái đã!!!! nhìn cái ví dụ của bác đơn giản mà chưa hiểu!!!!!!!!!!