Gấp giúp đỡ hợp đồng trọn gói thanh toán thầu phụ

dinhhuyhai

Thành viên có triển vọng
Bên công ty e có một dự án xây dựng đang ký hợp đồng với thầu phụ (loại hợp đồng trọn gói ) với giá trị là 1.900.000.000 VND , nhưng có một dòng ghi như sau " Giá trị thanh quyết toán hợp đồng được tính dựa trên khối lượng thi công thực tế công trình được bên A và chủ đầu tư nghiệm thu và đơn giá cố định của Hợp đồng "
Hiện tại nếu tính theo khối lượng thi công thực tế tại công trình thì giá trị mình phải trả cho thầu phụ là 1.200.000.000 VND , Xin hỏi các anh chị, các bạn giải đáp giúp xem phải thanh toán cho thầu phụ 1.900.000.000 VND hay 1.200.000.000 VND.. Mong các anh chị giúp đỡ giải đáp, e xin cám ơn .

DLSS

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Bên công ty e có một dự án xây dựng đang ký hợp đồng với thầu phụ (loại hợp đồng trọn gói ) với giá trị là 1.900.000.000 VND , nhưng có một dòng ghi như sau " Giá trị thanh quyết toán hợp đồng được tính dựa trên khối lượng thi công thực tế công trình được bên A và chủ đầu tư nghiệm thu và đơn giá cố định của Hợp đồng "
Hiện tại nếu tính theo khối lượng thi công thực tế tại công trình thì giá trị mình phải trả cho thầu phụ là 1.200.000.000 VND , Xin hỏi các anh chị, các bạn giải đáp giúp xem phải thanh toán cho thầu phụ 1.900.000.000 VND hay 1.200.000.000 VND.. Mong các anh chị giúp đỡ giải đáp, e xin cám ơn .

Trường hợp của bạn gọi là xung đột trong các tài liệu hợp đồng. Để xử lý thì căn cứ vào thứ tự ưu tiên các tài liệu trong hợp đồng. Giờ bạn xem quy định trọn gói trong tài liệu nào, quy định thanh toán theo khối lượng thực tế trong tài liệu nào và so sánh thứ tự ưu tiên 2 tài liệu đó.

Nếu hợp đồng bạn không quy định thứ tự ưu tiên hoặc vấn đề trên được quy định trong cùng 1 tài liệu thì xem căn cứ ký hợp đồng dựa vào những luật nào, lúc mời thầu và thương thảo thì ý định 2 bên dựa vào loại hợp đồng nào.

dinhhuyhai

Thành viên có triển vọng
Trường hợp của bạn gọi là xung đột trong các tài liệu hợp đồng. Để xử lý thì căn cứ vào thứ tự ưu tiên các tài liệu trong hợp đồng. Giờ bạn xem quy định trọn gói trong tài liệu nào, quy định thanh toán theo khối lượng thực tế trong tài liệu nào và so sánh thứ tự ưu tiên 2 tài liệu đó.

Nếu hợp đồng bạn không quy định thứ tự ưu tiên hoặc vấn đề trên được quy định trong cùng 1 tài liệu thì xem căn cứ ký hợp đồng dựa vào những luật nào, lúc mời thầu và thương thảo thì ý định 2 bên dựa vào loại hợp đồng nào.
trước tiên em rất cám ơn anh đã giúp đỡ, xin chúc anh một ngày làm việc thật tốt, em gửi anh một đoạn hợp đồng đó anh xem hộ em có thể thay đổi được giá trị không?

Điều 1 Nội dung và giá trị hợp đồng
1.1 Nôi dung công việc
Bên A giao cho bên B thực hiện công việc cung cấp vật tư thi công lắp đặt hoàn thiện thiết bị hệ thống kho lạnh tại siêu thị BB Tp Hà Nội
1.2 Giá trị hợp đồng :
1900.000.000 VND
Loại hợp đồng : Hợp đồng trọn gói theo báo giá và thiết kế thực tế của bên A. báo giá chi tiết đính kèm hợp đồng này.
Giá trị hợp đồng trên đã bao gồm các chi phí, bao gồm nhưng không giới hạn : chi phí vật tư, nhân công ( gồm bảo hiểm tai nạn con người, thuế thu nhập ( nếu có ) , máy móc thiết bị thi công , phí vận chuyển , chi phí điều hành quản lý thi công , chi phí công trường, các tiện ích ( khí đốt , điện nước liên lạc, chi phí xử lý nước thải,và chất thải ) các loại thuế theo quy định của pháp luật Việt Nam , và các chi phí hợp lý khác để bên B hoàn thành công việc đảm bảo chất lượng và tiến độ theo yêu cầu của bên A, cũng như để sửa chữa các sai sót, hư hỏng và để thực hiện các nghĩa vụ khác bên B theo hợp đồng này .
Bất kỳ sự thay đổi phát sinh về đơn giá, hạng mục công việc sau khi ký hợp đồng này phải được sự thỏa thuận bằng văn bản với chữ ký đại diện hai bên trước khi thực hiện.
Giá trị thanh quyết toán hợp đồng được tính dựa trên khối lượng thực tế thi công công trình được bên A và chủ đầu tư nghiệm thu và đơn giá cố định của hợp đồng.

DLSS

Nếu được thì bạn pm cho tôi hợp đồng của bạn và hồ sơ chào của nhà thầu. Bạn có thể xóa đi giá trị, tên công trình và những chi tiết nhạy cảm. Nếu không được thì bạn cung cấp thêm các thông tin sau:

1 - Hợp đồng bạn gồm những tài liệu gì?

2 - Căn cứ để ký hợp đồng của bạn dựa vào những luật, nghị định ... nào?

3 - Trong hợp đồng có quy định thứ tự ưu tiên các tài liệu không? Nếu có thì thứ tự như thế nào?

4 - Sự mâu thuẫn ở trên là trong cùng 1 tài liệu hay ở 2 tài liệu khác nhau?

5 - Công trình của bạn là vốn tư nhân hay nhà nước?

6 - Các điều khoản liên quan đến loại hợp đồng, hình thức thanh toán ở tất cả các tài liệu trong hợp đồng

7 - Khi mời thầu ý định bên bạn là mời thầu trọn gói hay thanh toán theo khối lượng thực tế?

8 - Trong hồ sơ chào thầu thì nhà thầu chào theo hình thức trọn gói hay thanh toán theo khối lượng thực tế?

9 - Khi thương thảo hợp đồng 2 bên dự định ký hợp đồng theo hình thức nào?

10 - Tại sao có sự mâu thuẫn này? Do lỗi sao chép từ hợp đồng tương tư mà không kiểm tra kỹ, lỗi không hiểu khái niệm trọn gói/ thanh toán theo khối lượng thực tế hay lỗi cố tình đổi loại hợp đồng của người soạn?

dinhhuyhai

Thành viên có triển vọng
Mai e đi làm mới gửi hợp đồng cho anh được, em thì mới chuyển về công ty này làm ,ông sếp em là người hàn quốc nhưng mà ông ý dại lắm ( từ một người giàu có ở bên hàn quốc sang bên mình làm ăn và bị lừa hết sạch tiền ) em nghĩ cũng tội, em kiểm tra mấy cái đơn giá của thầu phụ thấy toàn cao hơn đơn giá của bên em ký với chủ đầu tư thôi , bây giờ em cũng ko biết em là thầu phụ hay chúng nó là thầu phụ nữa, còn cái hợp đồng này thì em nghĩ bên thầu phụ nó thấy ông này gà mờ nên nó cố ý sửa hợp đồng để lừa ông ý đó anh ạ, em cám ơn anh ,

dinhhuyhai

Thành viên có triển vọng
em xin gửi anh hợp đồng ( chỉ bao gồm hợp đồng và đơn giá )

File đính kèm

• Đơn giá thầu phụ.xlsx
    104,9 KB · Đọc: 216
  • hop dong sieu thi BB.doc
    211,5 KB · Đọc: 154

DLSS

Tôi đã xem 2 tài liệu mà bạn gửi. File excel là file chào giá trước khi ký hợp đồng của nhà thầu phải không? Hợp đồng của bạn chỉ gồm 2 tài liệu này đúng không?

Bạn trả lời câu hỏi số 5, 7, 8, 9 và 10 ở trên nhé.

dinhhuyhai

Thành viên có triển vọng
Vâng file excel chính là file chào giá đấy ạ . em xin trả lời anh các câu hỏi như sau : (5) : công trình vốn tư nhân (7) : khi mời thầu bên em ý định mời thầu là thanh toán theo khối lượng thi công thực tế (8) nhà thầu không chào giá mà giá là do ông sếp bên em soạn sau đó gửi cho nhà thầu ( là bảng khối lượng giá trị em gửi lên cùng bảng hợp đồng ) (9) khi thương thảo 2 bên thì bên em muốn ký theo hình thức thanh toán khối lượng thực tế còn bên thầu phụ thì có gửi công văn muốn sửa loại hợp đồng là trọn gói ( công văn này em mới đọc được ở trên mail trước khi em bắt đầu làm việc (10) có mâu thuẫn này bởi vì giám đốc bên em ko rành về hợp đồng nên ý của ông ấy muốn lấy hợp đồng bên em ký với chủ đầu tư thế nào thì ký cho thầu phụ như vậy chứ ko hiểu về các loại hợp đồng nó có cái khác nhau căn bản như thế nào cả nên dẫn đến kiểu râu ông nọ cắm cằm bà kia như vậy, trong quá trình soạn hợp đồng thì mỗi bên thêm mắm muối vào một chút , câu từ hiện tại đang là của hợp đồng đơn giá cố định , nhưng loại hợp đồng thì đã bị sửa thành hợp đồng trọn gói .

ptqc06

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
@dinhhuyhai
Mình đã xem trường hợp của bạn.
Hiện tại, theo HĐ đã ký kết thì đang có sự xung đột giữa các điều khoản với nhau. Như vậy, lỗi cùng thuộc về 2 bên (vì 2 bên đều đã cùng ký Hợp đồng mà không đọc kỹ và thương thảo kỹ với nhau). Khi xảy ra tranh chấp thì phải vận dụng điều khoản về tranh chấp, HĐ của bạn ưu tiên thương lượng. Cách làm bây giờ là 2 bên thương lượng lại với nhau, rồi làm 1 phụ lục HĐ. Nội dung thế nào thì do 2 bên thương lượng (có thể là làm Phụ lục: thay đổi loại HĐ nếu thầu phụ đồng ý rồi thanh toán theo khối lượng thực tế).
Chia sẻ.

dinhhuyhai

Thành viên có triển vọng
@dinhhuyhai
Mình đã xem trường hợp của bạn.
Hiện tại, theo HĐ đã ký kết thì đang có sự xung đột giữa các điều khoản với nhau. Như vậy, lỗi cùng thuộc về 2 bên (vì 2 bên đều đã cùng ký Hợp đồng mà không đọc kỹ và thương thảo kỹ với nhau). Khi xảy ra tranh chấp thì phải vận dụng điều khoản về tranh chấp, HĐ của bạn ưu tiên thương lượng. Cách làm bây giờ là 2 bên thương lượng lại với nhau, rồi làm 1 phụ lục HĐ. Nội dung thế nào thì do 2 bên thương lượng (có thể là làm Phụ lục: thay đổi loại HĐ nếu thầu phụ đồng ý rồi thanh toán theo khối lượng thực tế).
Chia sẻ.
cám ơn bạn đã giúp đỡ, bây giờ sắp thanh toán rồi mà vẫn chưa rõ thanh toán thế nào cả . mệt quá

DLSS

Vâng file excel chính là file chào giá đấy ạ . em xin trả lời anh các câu hỏi như sau :
(5) : công trình vốn tư nhân

(7) : khi mời thầu bên em ý định mời thầu là thanh toán theo khối lượng thi công thực tế

(8) nhà thầu không chào giá mà giá là do ông sếp bên em soạn sau đó gửi cho nhà thầu ( là bảng khối lượng giá trị em gửi lên cùng bảng hợp đồng )

(9) khi thương thảo 2 bên thì bên em muốn ký theo hình thức thanh toán khối lượng thực tế còn bên thầu phụ thì có gửi công văn muốn sửa loại hợp đồng là trọn gói ( công văn này em mới đọc được ở trên mail trước khi em bắt đầu làm việc

(10) có mâu thuẫn này bởi vì giám đốc bên em ko rành về hợp đồng nên ý của ông ấy muốn lấy hợp đồng bên em ký với chủ đầu tư thế nào thì ký cho thầu phụ như vậy chứ ko hiểu về các loại hợp đồng nó có cái khác nhau căn bản như thế nào cả nên dẫn đến kiểu râu ông nọ cắm cằm bà kia như vậy, trong quá trình soạn hợp đồng thì mỗi bên thêm mắm muối vào một chút , câu từ hiện tại đang là của hợp đồng đơn giá cố định , nhưng loại hợp đồng thì đã bị sửa thành hợp đồng trọn gói .

Câu hỏi số 7, bạn gửi tôi văn bản mà bên bạn đã gửi cho nhà thầu nhé.

Câu hỏi số 8, nhà thầu rõ ràng trước khi chào thầu đã thể hiện ý định là làm hợp đồng trọn gói rồi. Bạn gửi tôi văn bản nhà thầu đã gửi cho bên bạn và phản hồi bên bạn nếu có.

Bài trước tôi có hỏi hợp đồng của bạn gồm 2 tài liệu trên hay còn tài liệu gì nữa? Vẫn chưa thấy bạn trả lời.

Chỉnh sửa cuối:

dinhhuyhai

Thành viên có triển vọng
Câu hỏi số 7, bạn gửi tôi văn bản mà bên bạn đã gửi cho nhà thầu nhé.

Câu hỏi số 8, nhà thầu rõ ràng trước khi chào thầu đã thể hiện ý định là làm hợp đồng trọn gói rồi. Bạn gửi tôi văn bản nhà thầu đã gửi cho bên bạn và phản hồi bên bạn nếu có.

Bài trước tôi có hỏi hợp đồng của bạn gồm 2 tài liệu trên hay còn tài liệu gì nữa? Vẫn chưa thấy bạn trả lời.
Hợp đồng của bên em chỉ bao gồm 2 tài liệu đó thôi ( gồm hợp đồng và đơn giá ), em xin gửi file theo câu hỏi số 7, và số 8 , về phần câu số 8 thì bên nhà thầu có gửi văn bản trên mail đính kèm file nhưng ko thấy bên em trả lời trên mail chính thức

File đính kèm

• Văn bản gửi cho nhà thầu.pdf
    340,1 KB · Đọc: 202
  • Văn bản nhà thầu đã gửi.doc
    32 KB · Đọc: 166

DLSS

Về câu hỏi số 7, cái bạn đang gửi là dự thảo hợp đồng sau khi nhận được chào giá của nhà thầu vì tôi nhìn thấy giá trị 1.98 tỷ trong đó. Bạn gửi tôi văn bản gửi cho nhà thầu yêu cầu chào giá cùng với các điều kiện thanh toán nhé.

Hỏi thêm bạn mấy câu nữa

11 - Khi gửi cho nhà thầu yêu cầu chào giá bạn có đính kèm bản vẽ, yêu cầu gì khác để nhà thầu tính ra 1.98 tỷ không?

12 - 1.98 tỷ là giá trị nhà thầu chào dựa trên bản vẽ và các yêu cầu bạn gửi hay dựa vào cái gì?

13 - 1.2 tỷ là giá trị nhà thầu làm dựa trên khối lượng thực tế và đơn giá chào đúng không? Có đơn giá nào thay đổi không?

14 - Tại sao có sự sai khác giữa khối lượng ban đầu và khối lượng thực tế? Sự khác nhau này là do bên bạn yêu cầu nhà thầu điểu chỉnh hay nhà thầu điều chỉnh theo thực tế và bên bạn phê duyệt?

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Về câu hỏi số 7, cái bạn đang gửi là dự thảo hợp đồng sau khi nhận được chào giá của nhà thầu vì tôi nhìn thấy giá trị 1.98 tỷ trong đó. Bạn gửi tôi văn bản gửi cho nhà thầu yêu cầu chào giá cùng với các điều kiện thanh toán nhé.

Hỏi thêm bạn mấy câu nữa

11 - Khi gửi cho nhà thầu yêu cầu chào giá bạn có đính kèm bản vẽ, yêu cầu gì khác để nhà thầu tính ra 1.98 tỷ không?

12 - 1.98 tỷ là giá trị nhà thầu chào dựa trên bản vẽ và các yêu cầu bạn gửi hay dựa vào cái gì?

13 - 1.2 tỷ là giá trị nhà thầu làm dựa trên khối lượng thực tế và đơn giá chào đúng không? Có đơn giá nào thay đổi không?

14 - Tại sao có sự sai khác giữa khối lượng ban đầu và khối lượng thực tế? Sự khác nhau này là do bên bạn yêu cầu nhà thầu điểu chỉnh hay nhà thầu điều chỉnh theo thực tế và bên bạn phê duyệt?
Anh @dinhhuyhai hầu như đã trả lời hết các ý anh hỏi thêm rồi:
Tôi xin trả lời trích dẫn sơ qua:
11. 1.98 tỷ không được các bên tính toàn lại mà ốp luôn giá trị nhà thầu chính ký với CĐT để chuyển cho thầu phụ làm (rất hào phóng)
12. 1.98 tỷ là giá trị CĐT ký với nhà thầu chính rồi nhà thầu chính lấy luôn giá trị này ký với nhà thầu phụ (rất hào phóng)
13. Phần này đơn giá không thay đổi nhưng KL đã thay đổi, không hiểu do phát sinh giảm hay tính toán sai KL ngay trong giai đoạn CDT ký với nhà thầu chính
Gải quyết:
Anh @DLSS có phương án giải quyết tốt xin nhanh tay giúp bạn ý, giải quyết ổn thỏa cho đỡ căng thẳng!
Cám ơn!

dinhhuyhai

Thành viên có triển vọng

Hỏi thêm bạn mấy câu nữa

em xin trả lời các câu hỏi như sau : số (11) : Nhà thầu không cần tính khối lượng ( thực tế bên em đưa đơn giá ký với chủ đầu tư cho thầu phụ và thầu phụ chỉ bỏ những thiết bị mà bên em cấp ra , còn lại là của thầu phụ , vì em thấy giá không thay đổi hay bị cắt bớt đi.. số (12) : 1.98 tỷ là giá trị nhà thầu chào dựa vào file chào giá của chủ đầu tư với bên em , chứ không phải bóc thực tế trên bản vẽ gì cả. số (13) : 1.2 tỷ là giá trị nhà thầu đã thi công xong dựa trên khối lượng thực tế và đơn giá chào , không có đơn giá nào thay đổi cả . số (14) có sự sai khác này bởi vì có hạng mục phát sinh chưa được thanh toán vì chưa nằm trong hợp đồng ( phần phát sinh là 400 triệu) tổng lại thanh toán cho thầu phụ là 1.6 tỷ ( còn của bên em với CDT là 1.98+0.4 tỷ )

DLSS

Sau khi xem các thứ bạn đưa lên thì tôi sẽ xử lý hợp đồng thanh toán theo khối lượng thực tế. Vì:

- Trong hồ sơ mời thầu, điều 1.2 bên bạn đã ghi rõ là hợp đồng dựa trên đơn giá cố định, thanh toán dựa trên khối lượng được chủ đầu tư nghiệm và đơn giá hợp đồng.

- Nhà thầu đã đề xuất một khái niệm không rõ ràng là Hợp đồng trọn gói theo báo giá và thiết kế thực tế của bên A. Khái niệm trọn gói hiểu như sau:
  • Trọn gói theo khối lượng hồ sơ mời thầu,
  • Trọn gói theo bản vẽ mời thầu và nhà thầu tự chịu trách nhiệm về khối lượng. Dự án có thể không cần có bảng khối lượng và nhà thầu làm theo đúng bản vẽ sẽ được thanh toán đúng với số tiền đã chào.
  • Trọn gói theo bản vẽ mời thầu và nhà thầu đề xuất thêm hoặc bớt khối lượng trong bản chào thầu. Khi làm xong sẽ được thanh toán đúng với số tiền đã chào.
- Khái niệm không rõ ràng này đã được viết trong hợp đồng. Khối lượng chào giá của nhà thầu không nhất thiết giống khối lượng thiết kế thực tế của bên A. Nhà thầu đòi trọn gói theo khối lượng chào giá là mâu thuẫn với việc tự đề xuất trọn gói theo thiết kế thực tế. Điều khoản trọn gói theo báo giá và thiết kế thực tếcó thể sẽ bị xem xét là vô hiệu.

- Hồ sơ mời thầu bên bạn (điều 1.1) và hợp đồng ký giữa 2 bên (điều 1.2) vẫn còn quy định rõ giá trị quyết toán dựa trên khối lượng thực tế được nghiệm thu. Phục lục B, điều 2.5 quy định nhà thầu phải trình bảng tổng hợp khối lượng công việc hoàn thành, bảng diễn giải khối lượng hoàn thành.

- Nhà thầu đề xuất thay đổi hình thức hợp đồng nhưng không đề xuất thay đổi điều 1.1 (1.2), phụ lục B điều 2.5 thì đây là rủi ro của nhà thầu và nhà thầu phải tự chịu.

dinhhuyhai

Thành viên có triển vọng
Sau khi xem các thứ bạn đưa lên thì tôi sẽ xử lý hợp đồng thanh toán theo khối lượng thực tế. Vì:

- Trong hồ sơ mời thầu, điều 1.2 bên bạn đã ghi rõ là hợp đồng dựa trên đơn giá cố định, thanh toán dựa trên khối lượng được chủ đầu tư nghiệm và đơn giá hợp đồng.

- Nhà thầu đã đề xuất một khái niệm không rõ ràng là Hợp đồng trọn gói theo báo giá và thiết kế thực tế của bên A. Khái niệm trọn gói hiểu như sau:
  • Trọn gói theo khối lượng hồ sơ mời thầu,
  • Trọn gói theo bản vẽ mời thầu và nhà thầu tự chịu trách nhiệm về khối lượng. Dự án có thể không cần có bảng khối lượng và nhà thầu làm theo đúng bản vẽ sẽ được thanh toán đúng với số tiền đã chào.
  • Trọn gói theo bản vẽ mời thầu và nhà thầu đề xuất thêm hoặc bớt khối lượng trong bản chào thầu. Khi làm xong sẽ được thanh toán đúng với số tiền đã chào.
- Khái niệm không rõ ràng này đã được viết trong hợp đồng. Khối lượng chào giá của nhà thầu không nhất thiết giống khối lượng thiết kế thực tế của bên A. Nhà thầu đòi trọn gói theo khối lượng chào giá là mâu thuẫn với việc tự đề xuất trọn gói theo thiết kế thực tế. Điều khoản trọn gói theo báo giá và thiết kế thực tếcó thể sẽ bị xem xét là vô hiệu.

- Hồ sơ mời thầu bên bạn (điều 1.1) và hợp đồng ký giữa 2 bên (điều 1.2) vẫn còn quy định rõ giá trị quyết toán dựa trên khối lượng thực tế được nghiệm thu. Phục lục B, điều 2.5 quy định nhà thầu phải trình bảng tổng hợp khối lượng công việc hoàn thành, bảng diễn giải khối lượng hoàn thành.

- Nhà thầu đề xuất thay đổi hình thức hợp đồng nhưng không đề xuất thay đổi điều 1.1 (1.2), phụ lục B điều 2.5 thì đây là rủi ro của nhà thầu và nhà thầu phải tự chịu.
Vâng , xin rất cảm ơn vì sự nhiệt tình đã giúp đỡ em mấy ngày qua , qua ý kiến của anh em sẽ có cơ sở để làm việc với họ, chúc anh nhiều sức khỏe và công tác tốt .

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới