Gấp: Xin được hỏi về suất đầu tư xây dựng công trình

Lanhvinacominland

Thành viên mới
Các anh chị cho hỏi: Trong tập Suất vốn ĐTXD CT phần công bố Suất vốn ĐTXD CT hạ tầng kỹ thuật khu đô thị thì chỉ có phần áp dụng cho khu đô thị có diện tích quy mô từ 20ha trở lên. Vậy nếu áp dụng cho khu đô thị nhỏ chỉ khoảng 10ha thì áp dụng thế nào?

Lanhvinacominland

Thành viên mới
Cảm ơn bạn, nhưng mình đã đọc kỹ link bạn gửi, không thấy áp dụng được cho trường hợp câu hỏi của mình. Ý mình muốn hỏi khi áp dụng lấy giá trị SVĐT trong trường hợp trên thì áp dụng thế nào? Ví dụ có dùng được phương pháp nội suy?... Tuy nhiên mình cũng nghĩ rằng nội suy là không hợp lý nên muốn hỏi có phương pháp tính nào khác

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Cảm ơn bạn, nhưng mình đã đọc kỹ link bạn gửi, không thấy áp dụng được cho trường hợp câu hỏi của mình. Ý mình muốn hỏi khi áp dụng lấy giá trị SVĐT trong trường hợp trên thì áp dụng thế nào? Ví dụ có dùng được phương pháp nội suy?... Tuy nhiên mình cũng nghĩ rằng nội suy là không hợp lý nên muốn hỏi có phương pháp tính nào khác
Nói chung là tập suất vốn đầu tư của bộ thường chỉ là để tham khảo vì trước hết Bộ ra nó cũng chậm hơn 1 năm so với dự án mình đang triển khai. Còn để mà chính xác thì chỉ có do chính dự án mình làm ra mình tự tính toán trên bước thiết kế cơ sở của mình dự kiến mình đầu tư như thế nào và áp dụng thông báo giá địa phương để tính toán được suất đầu tư hiện tại...

L

levinhxd

Guest
Mình không nhớ nhưng có quy định nào đó nói Khu nhà ở Dưới 20ha phải gọi là Khu dân cư thì phải. Còn trên 20ha mới gọi là Khu đô thị (Bạn nào biết quy định đó thì post giúp nhé)
Với Khu dân cư bạn có thể ngoại suy từ Suất đầu tư do BXD công bố, nhưng nếu áp theo cách ngoại suy thì Giá đầu tư 1ha có thể sẽ hơi cao, vì theo mình Khu dân cư thì tiêu chuẩn thiết kế hạ tầng sẽ khác KĐT.
Hoặc tham khảo một số tỉnh thành đã ban hành!

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Các anh chị cho hỏi: Trong tập Suất vốn ĐTXD CT phần công bố Suất vốn ĐTXD CT hạ tầng kỹ thuật khu đô thị thì chỉ có phần áp dụng cho khu đô thị có diện tích quy mô từ 20ha trở lên. Vậy nếu áp dụng cho khu đô thị nhỏ chỉ khoảng 10ha thì áp dụng thế nào?

Mình không nhớ nhưng có quy định nào đó nói Khu nhà ở Dưới 20ha phải gọi là Khu dân cư thì phải. Còn trên 20ha mới gọi là Khu đô thị (Bạn nào biết quy định đó thì post giúp nhé)
Với Khu dân cư bạn có thể ngoại suy từ Suất đầu tư do BXD công bố, nhưng nếu áp theo cách ngoại suy thì Giá đầu tư 1ha có thể sẽ hơi cao, vì theo mình Khu dân cư thì tiêu chuẩn thiết kế hạ tầng sẽ khác KĐT.
Hoặc tham khảo một số tỉnh thành đã ban hành!
Bạn nên xem NĐ
02/2006 về Quy chế kho đô thị mới, ví dụ tại điều 4 quy định:
Điều 4. Quy mô dự án khu đô thị mới Dự án khu đô thị mới được lập có quy mô chiếm đất từ 50 ha trở lên.
Trường hợp diện tích đất để dành cho dự án nằm trong quy hoạch đất đô thị nhưng bị hạn chế bởi các dự án khác hoặc bởi khu đô thị đang tồn tại thì cho phép lập dự án khu đô thị mới có quy mô dưới 50 ha nhưng không được nhỏ hơn 20 ha.

Lanhvinacominland

Thành viên mới
:) Cảm ơn hai bạn. Vậy nếu theo bạn Levinhxd bây giờ áp dụng cho trường hợp của mình thì tính giá trị suất vốn đầu tư cho khu dân cư sẽ được chấp nhận áp dụng phương pháp ngoại suy à? Cụ thể sẽ tính như thế nào để hợp lý cho trường hợp khu đất diện tích 10ha của mình? Xin phép hỏi kỹ vì TH áp dụng giá trị SVĐT ghi là áp dụng cho KĐT 20-50ha, do mình chưa tính bao giờ nên không biết lấy gía trị nào để nội suy, 20, 50 hay trung bình cộng của 20 và 50 :)

L

levinhxd

Guest
Bạn thử cách tính ngoại suy theo công thức trong hình nhé
Mình cũng lâu chưa làm toán, ko biết có sai không, bạn kiểm tra lại công thức xem nhé:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới