Giá đền bù

Domanhcuong

Thành viên rất triển vọng
Em mới vào nghề lên chưa có kinh nghiệm nhiều lắm nên mong các bác giúp đỡ em với.
Chúng em đang thực hiện đền bù GPMB. nhưng lại gặp một vướng mắc.
huyện chúng em tiến hành thu hồi đất để quy hoạch xây dựng 1 nhà máy gạch Tuynell cho 1 doanh nghiệp tư nhân. Khi tiến hành kiểm đếm và áp giá đền bù theo đơn giá ban hành của UBND tỉnh thì bà con kêu là thấp quá và không nhất trí. với lý do: " Đây không phải là đền bù giải toả để xây dựng công trình công cộng phục vụ nhà nước mà thu hồi để cho 1 doanh nghiệp tư nhân đầu tư xây dựng một nhà máy gạch do đó giá đền bù không thể theo đơn giá nhà nước ( Vì giá đền bù mà chúng em đang áp dụng ban hành từ năm 2004 đến nay đã quá cổ. giá mới thì tỉnh chưa ban hành)".
Theo các bác Bà con họ nói thế có đúng không?
Có công văn hay luật nào quy định về điều này không.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Theo mình , Dự án này không phải là dự án thuộc diện Nhà nước thu hồi đất vì vậy phải thực hiện theo phương thức Chủ đầu tư tự thoả thuận.

Việc bà con ko đồng tình với việc áp giá đền bù năm 2004 cho thời điểm năm 2008 là đúng, đây là việc làm vi phạm pháp luật về đất đai và làm phát sinh khiếu kiện .

Bạn có thể tìm hiểu thêm tại : Luật đất đai, Nghị định 181/2004 , Nghị định 84/2007, Nghị định 197/2004....

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Theo mình được biết thì hàng năm UBND cấp tỉnh thành phố sẽ phải ban hành giá đất của tỉnh trong năm đó. Không biết bạn ở tỉnh nào mà từ năm 2004 đến nay chưa ban hành thêm bảng giá đất nào thế?
Mình đang làm một dự án ở Hà Tây.
Nếu theo đúng thì giá đất nông nghiệp ở đây chỉ là 54.000 đồng/m2.
Tuy nhiên sau khi cộng các loại hỗ trợ vào giá đất lên tới 250.000 đồng/m2.
Còn như trường hợp của bạn, có lẽ phải thỏa thuận với người dân về giá đền bù thôi. Có lẽ tốt nhất bạn nên tham khảo ở các dự án khác trên địa bàn xem giá đất đền bù thế nào.

M

MrHienNo1

Guest
Em mới vào nghề lên chưa có kinh nghiệm nhiều lắm nên mong các bác giúp đỡ em với.
Chúng em đang thực hiện đền bù GPMB. nhưng lại gặp một vướng mắc.
huyện chúng em tiến hành thu hồi đất để quy hoạch xây dựng 1 nhà máy gạch Tuynell cho 1 doanh nghiệp tư nhân. Khi tiến hành kiểm đếm và áp giá đền bù theo đơn giá ban hành của UBND tỉnh thì bà con kêu là thấp quá và không nhất trí. với lý do: " Đây không phải là đền bù giải toả để xây dựng công trình công cộng phục vụ nhà nước mà thu hồi để cho 1 doanh nghiệp tư nhân đầu tư xây dựng một nhà máy gạch do đó giá đền bù không thể theo đơn giá nhà nước ( Vì giá đền bù mà chúng em đang áp dụng ban hành từ năm 2004 đến nay đã quá cổ. giá mới thì tỉnh chưa ban hành)".
Theo các bác Bà con họ nói thế có đúng không?
Có công văn hay luật nào quy định về điều này không.
Giá đền bù:
- Nếu công trình do Nhà nước đầu tư thì sẽ căn cứ vào đơn giá do UBND tỉnh ban hành hàng năm. và hội đồng đền bù lập ra là có các thành phần cấp huyện tham gia.
- Nếu do tư nhân đầu tư thì căn cứ vào đơn giá UBND tỉnh ban hành, nếu đối tượng được đền bù chấp thuận thì lấy giá đó làm căn cứ đền bù và lập phương án đền bù. Còn không thì chủ đầu tư và đối tưọng được đền bù phải tự thoả thuận.
:D

Domanhcuong

Thành viên rất triển vọng
Em xin chân thành cám ơn các bác về nhưng đóng góp bổ ích trên.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Đền bù GPMB là 1 công tác khó khăn , phức tạp . Cần cẩn trọng và thực hiện đúng quy định Pháp luật về đất đai, đền bù , GPMB - Lưu ý các điều cấm. Nghiên cứu kỹ các quy định của nhà nước cũng như của địa phương.

Nếu chưa có kinh nghiệm , bạn có thể tham khảo những bản Phương án đền bù GPMB đã lập trước đây , cập nhật lại các quy định pháp luật để làm.

Bạn có thể trao đổi thêm để các thành viên của diễn đàn trợ giúp .

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới