Giá gói thầu xây lắp lớn hơn giá trong kế hoạch đấu thầu, sử dụng giá trong KHĐT đăng rên báo đấu th

Dlonggt2008

Thành viên có triển vọng
Tham gia
9/3/11
Bài viết
7
Điểm thành tích
3
Bên em có tổ chức mời thầu rộng rãi xây lắp công trình giao thông 01 gói thầu xây lắp.
Em sử dụng Giá gói thầu đã được duyệt cùng DA đầu tư trong QĐ phê duyệt DA đầu tư và KHĐT để mời thầu.
Sau khi lập xong Thiết kế bản vẽ thi công thì Tổng dự toán nhỏ hơn Tổng mức đầu tư nhưng giá gói thầu xây lắp lại lớn hơn giá trong KHĐT 1 tỷ đồng. E thực hiện trình duyệt thiết kế bản vẽ thi công và giá các gói thầu của công trình trên trước khi bán HSMT.

Vậy cho em hỏi:
1. Em sử dụng giá trong KHĐT để đăng tải các thông tin trên báo đấu thầu có được không?
2. Việc em trình duyệt thiết kế bản vẽ thi công và kèm theo giá các gói thầu của công trình sau đó sử dụng giá DT trong bước TKBVTC để lập HSMT có đúng hay ko? Trong QĐ phê duyệt TKBVTC có nhất thiết phải duyệt lại giá các gói thầu của công trình không?
3. Trong lễ mở thầu có nhất thiết phải đọc QĐ phê duyệt giá gói thầu không?

Mong các bác cho E ý kiến. Em xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe mọi người.
 
  • Like
Các tương tác: vna

Quàng Quốc Quịp

<b>Fan hâm mộ Dự toán GXD</b>
Tham gia
5/9/13
Bài viết
25
Điểm thành tích
13
Tuổi
41
1. Việc bên bạn cung cấp thông tin trong Đấu thầu cần tuân theo Điều 7, Nghị định 85/2009/NĐ-CP và Điều 2, Thông tư liên tịch số 20/2010/TT-BKH-BTC.
Tại mục A1, Khoản 1, Điều 2 TTLT 20/2010 có nêu thông tin cung cấp là: Kế hoạch đấu thầu dự án (hoặc của một, hoặc một số gói thầu) hoặc mua sắm thường xuyên. Do đó khi cung cấp thông tin cho báo Đấu thầu cần cung cấp theo KHĐT đã được duyệt.
2. Tình huống của bạn trên đây là trường hợp dự toán cao hơn giá gói thầu. Giá gói thầu được nêu trong KHĐT phê duyệt sau hoặc cùng với quyết định phê duyệt dự án được xác định căn cứ vào Tổng mức đầu tư tức là dựa vào Thiết kế cơ sở. Do đó giá gói thầu không thể chính xác bằng dự toán Thiết kế Bản vẽ thi công. Cho nên giá dự toán sẽ thay thế giá gói thầu được duyệt. Vì vậy, sử dụng giá dự toán được duyệt để lập HSMT là hoàn toàn được. Không nhất thiết phải duyệt lại giá gói thầu.
3. Theo mình thì không nhất thiết phải đọc QĐ phê duyệt giá gói thầu vì giá gói thầu đã nêu trong KHĐT, HSMT trong quá trình chuẩn bị HSDT các Nhà thầu cần làm rõ thông tin về giá gói thầu thì có thể yêu cầu làm rõ tới bên mời thầu rồi. Thông tin đọc công khai trong lễ mở thầu là đọc thông tin về HSDT của các Nhà thầu tham dự như giá dự thầu trong đơn, thư giảm giá....

Tóm lại: Chỉ đừng làm những gì luật cấm thôi, còn những chỗ luật không đề cập, tức là không cấm thì cứ linh hoạt áp dụng.
 
  • Like
Các tương tác: vna

Ama Kong

Thành viên nhiều triển vọng
Tham gia
2/9/13
Bài viết
16
Điểm thành tích
3
Bên em có tổ chức mời thầu rộng rãi xây lắp công trình giao thông 01 gói thầu xây lắp.
Em sử dụng Giá gói thầu đã được duyệt cùng DA đầu tư trong QĐ phê duyệt DA đầu tư và KHĐT để mời thầu.
Sau khi lập xong Thiết kế bản vẽ thi công thì Tổng dự toán nhỏ hơn Tổng mức đầu tư nhưng giá gói thầu xây lắp lại lớn hơn giá trong KHĐT 1 tỷ đồng. E thực hiện trình duyệt thiết kế bản vẽ thi công và giá các gói thầu của công trình trên trước khi bán HSMT.

Vậy cho em hỏi:
1. Em sử dụng giá trong KHĐT để đăng tải các thông tin trên báo đấu thầu có được không?
2. Việc em trình duyệt thiết kế bản vẽ thi công và kèm theo giá các gói thầu của công trình sau đó sử dụng giá DT trong bước TKBVTC để lập HSMT có đúng hay ko? Trong QĐ phê duyệt TKBVTC có nhất thiết phải duyệt lại giá các gói thầu của công trình không?
3. Trong lễ mở thầu có nhất thiết phải đọc QĐ phê duyệt giá gói thầu không?

Mong các bác cho E ý kiến. Em xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe mọi người.
Chào bạn!
1. Ý bạn đề cập tới là việc đăng tải thông tin mời thầu trên báo đấu thầu đúng không? Trong trường hợp này nếu giá dự toán gói thầu của bạn cao hơn giá gói thầu trong kế hoạch đầu thầu được duyệt cũng chẳng sao cả. Cứ lấy giá dự toán gói thầu ở bước lập TKBVTC - DT để đăng tải trên báo đấu thầu. Đúng quy định chẳng có gì sai!
2. Nội dung này đã có bác Quàng Quốc Quịp trả lời ở bài trên.
3. Trong lễ mở thầu,, bác đọc các văn bản pháp lý nào cũng được, nói chung là phải đầy đủ và có cái quyết định ghi rõ giá dự toán gói thầu để người tham dự biết được nó 5 tỷ hay 10 tỷ...
 

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Tham gia
7/12/07
Bài viết
1.718
Điểm thành tích
113
Chào bạn!
1. Ý bạn đề cập tới là việc đăng tải thông tin mời thầu trên báo đấu thầu đúng không? Trong trường hợp này nếu giá dự toán gói thầu của bạn cao hơn giá gói thầu trong kế hoạch đầu thầu được duyệt cũng chẳng sao cả. Cứ lấy giá dự toán gói thầu ở bước lập TKBVTC - DT để đăng tải trên báo đấu thầu. Đúng quy định chẳng có gì sai!
2. Nội dung này đã có bác Quàng Quốc Quịp trả lời ở bài trên.
3. Trong lễ mở thầu,, bác đọc các văn bản pháp lý nào cũng được, nói chung là phải đầy đủ và có cái quyết định ghi rõ giá dự toán gói thầu để người tham dự biết được nó 5 tỷ hay 10 tỷ...
tôi thấy mục 3 phần bôi đậm về giá dự toán gói thầu để biết là không cần thiết vì chẳng có quy định nào nói CĐT phải nêu thông tin của mình. BB mở thầu theo quy định thì bên mời thầu đọc và ghi các nội dung HSDT chứ không phải đọc hồ sơ gói thầu, thông tin cần tìm hiểu thì đã có trong HSMT. CÁi gì không có trong đó tức là nhà thầu không cần phải biết
 
Last edited by a moderator:

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Tham gia
7/12/07
Bài viết
1.718
Điểm thành tích
113
Các bạn đã bao giờ tham gia đấu thầu mà thông tin giá dự toán gói thầu giữ kín đến phút 90 chưa? trước khi mở thầu, giá gói thầu mới phê duyệt.
 

Ama Kong

Thành viên nhiều triển vọng
Tham gia
2/9/13
Bài viết
16
Điểm thành tích
3
tôi thấy mục 3 phần bôi đậm về giá dự toán gói thầu để biết là không cần thiết vì chẳng có quy định nào nói CĐT phải nêu thông tin của mình. BB mở thầu theo quy định thì bên mời thầu đọc và ghi các nội dung HSDT chứ không phải đọc hồ sơ gói thầu, thông tin cần tìm hiểu thì đã có trong HSMT. CÁi gì không có trong đó tức là nhà thầu không cần phải biết
Cái giá gói thầu khi tham dự các buổi mở thầu đều thấy Bên mời thầu công bố là chủ yếu. Đúng như ông Nất (phiên âm từ từ Naat) nói, thông tin đó không bắt buộc chủ đầu tư phải công khai cho nhà thầu biết. Tuy nhiên lúc đó đã là phút "bù giờ" rồi, cuộc chơi cũng đã đến giai đoạn cuối, vì thế công bố cho nhà thầu biết, những anh không trúng cũng được an ủi là biết "lơ mơ" lúc ra về.
 

chilhal

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tham gia
6/10/08
Bài viết
39
Điểm thành tích
8
Tuổi
44
Xin bổ sung
Bạn có thể tham khảo tình huống trên trong khoản 2 điều 70 của Nghị định 85/CP:
2. Trường hợp dự toán của gói thầu (không bao gồm dự phòng) được duyệt thấp hơn hoặc cao hơn giá gói thầu đã duyệt thì dự toán này sẽ thay thế giá gói thầu để làm cơ sở xem xét kết quả lựa chọn nhà thầu mà không phải làm thủ tục điều chỉnh giá gói thầu trong kế hoạch đấu thầu đã duyệt.
Trường hợp dự toán của gói thầu do chủ đầu tư phê duyệt cao hơn giá gói thầu đã được người có thẩm quyền phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu thì chủ đầu tư bảo đảm tổng giá trị cao hơn đó nằm trong tổng mức đầu tư của dự án được duyệt. Trường hợp dự toán cao hơn giá gói thầu dẫn đến hình thức lựa chọn nhà thầu được phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu không còn phù hợp theo quy định của Luật Đấu thầu, Luật sửa đổi thì chủ đầu tư xem xét, quyết định chuyển đổi hình thức lựa chọn nhà thầu cho phù hợp với quy định của pháp luật về đấu thầu.
Trường hợp vượt tổng mức đầu tư phải thực hiện điều chỉnh tổng mức đầu tư theo quy định của pháp luật.
Ngoài ra cần lưu ý quy định đảm bảo dự thầu và bảo lãnh thực hiện hợp đồng phù hợp với điều 33 trong Nghị định 85/CP, điều 27, điều 55 trong Luật đấu thầu (cần lưu ý vì giá gói thầu theo dự toán không như giá trong kế hoạch đấu thầu được duyệt)
 

traihungyen

Thành viên năng động
Tham gia
10/7/13
Bài viết
53
Điểm thành tích
18
Ngoài ra cần lưu ý quy định đảm bảo dự thầu và bảo lãnh thực hiện hợp đồng phù hợp với điều 33 trong Nghị định 85/CP, điều 27, điều 55 trong Luật đấu thầu (cần lưu ý vì giá gói thầu theo dự toán không như giá trong kế hoạch đấu thầu được duyệt)
Mình đồng ý với phân tích và dẫn giải điều khoản trên. Chỉ có điều theo mình thì bảo đảm dự thầu là giá trị xác định tính theo tỉ lệ phần trăm của giá gói thầu được duyệt (tức là giá gói thầu trong KHĐT đc duyệt). Nên sau này duyệt dự tóan gói thầu mà cao hơn hay thấp hơn giá gói thầu đã duyệt thì cũng ko ảnh hưởng gì tới bảo đảm dự thầu vì nếu không vượt TMĐT thì ko cần đìêu chỉnh giá gói thầu trong KHĐT như bạn đã nêu ở trê.
Còn về bảo đảm thực hiện hợp đồng thì được tính trên tỉ lệ phần trăm giá trị ký hợp đồng, tức là sau khi ký hợp đồng mới phải làm thủ tục bảo đảm thực hiện hợp đồng nên càng ko liên quan gì tới giá gói thầu cả.
 

npphilong

Thành viên mới
Tham gia
30/10/09
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
Tuổi
36
Cho mình hỏi bản vẽ TKTC lúc mời thầu có cần phải được chủ đầu tư phê duyệt trước không (đóng dấu phê duyệt TKBVTC của chủ đầu tư) hay là chỉ cần HS TKBVTC đã thẩm tra chưa được chủ đầu tư phê duyệt (có dấu của chủ đầu tư ở khung tên bản vẽ nhưng chưa đóng dấu phê duyệt TKBVTC của chủ đầu tư). Sau này duyệt HS TKBVTC đ óng dấu sau
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới

Top