Giá trị phần vật tư A cấp??

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Cho e hỏi chút, trong phần quyết toán của nhà thầu với CĐT, bên nhà thầu vẫn liệt kê cả phần thiết bị A cấp, và tổng giá trị quyết toán vẫn bao gồm cả phần này. E không hiểu chỗ này lắm, có phải nguyên tắc khi làm quyết toán là phải làm như vậy không ạ. Và tại sao trong giấy đề nghị thanh toán của nhà thầu ko thấy trừ phần giá trị đó đi (có phải họ quên chăng)?

Theo như trong hợp đồng, thì lẽ ra phần thiết bị đó do bên B thực hiện, nhưng trong quá trình thực hiện dự án thì CĐT cung cấp 1 phần thiết bị cho bên B và chủng loại của thiết bị đã thay đổi so với dự toán và dự thầu của nhà thầu, để hợp pháp cho việc thay đổi này thì cần phải có thủ tục pháp lý gì ạ?

E làm kiểm toán, các bác đi cùng e thì bảo cứ trừ béng phần đó đi vì thay đổi chủng loại so với dự thầu, nhưng e thì thấy ko ổn lắm nên nhờ các bác giúp đỡ.
Em xin cảm ơn!

Last edited by a moderator:

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Cho e hỏi chút, trong phần quyết toán của nhà thầu với CĐT, bên nhà thầu vẫn liệt kê cả phần thiết bị A cấp, và tổng giá trị quyết toán vẫn bao gồm cả phần này. E không hiểu chỗ này lắm, có phải nguyên tắc khi làm quyết toán là phải làm như vậy không ạ. Và tại sao trong giấy đề nghị thanh toán của nhà thầu ko thấy trừ phần giá trị đó đi (có phải họ quên chăng)?
Trường hợp này tôi đoán là phần vật tư do A cung cấp, và sau đó B đã thanh toán giá trị đó cho A. Khi lập quyết toán, bên B vẫn ghi rõ phần vật tư do A cung cấp nhưng không giảm trừ giá trị này vì B đã thanh toán cho A rồi. Không thể có trường hợp bên B cố tình bỏ quên mà các bên vẫn ký vào HS quyết toán đó được. Tuy nhiên, bạn cần hỏi lại cụ thể.
Theo như trong hợp đồng, thì lẽ ra phần thiết bị đó do bên B thực hiện, nhưng trong quá trình thực hiện dự án thì CĐT cung cấp 1 phần thiết bị cho bên B và chủng loại của thiết bị đã thay đổi so với dự toán và dự thầu của nhà thầu, để hợp pháp cho việc thay đổi này thì cần phải có thủ tục pháp lý gì ạ?
Trường hợp này được gọi là thay đổi thiết kế. Hợp pháp hóa sự thay đổi này đã được bàn rất nhiều trên diễn đàn (lập biên bản xử lý kỹ thuật, lập, thẩm định, phê duyệt, thi công, nghiệm thu, thanh toán v.v...), tôi xin phép không bàn thêm về vấn đề này nữa.
E làm kiểm toán, các bác đi cùng e thì bảo cứ trừ béng phần đó đi vì thay đổi chủng loại so với dự thầu, nhưng e thì thấy ko ổn lắm nên nhờ các bác giúp đỡ.
Đúng là xử lý như các đồng nghiệp của bạn không ổn chút nào, dù bạn là Kiểm toán độc lập hay Kiểm toán Nhà nước.

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
- Theo TT19-BTC thì: Vốn đầu tư được quyết toán là toàn bộ chi phí hợp pháp đã thực hiện trong quá trình đầu tư để đưa dự án vào khai thác sử dụng. Chi phí hợp pháp là chi phí được thực hiện trong phạm vi thiết kế, dự toán đã phê duyệt kể cả phần điều chỉnh, bổ sung, đúng với hợp đồng đã ký kết, phù hợp với các quy định của pháp luật.
- Còn nếu quyết toán gói thầu thì đó là giá trị cuối cùng của gói thầu đó. Của bạn chắc là quyết toán gói thầu. Giá trị Quyết toán của gói thầu bạn đang kiểm toán bao gồm j j đó thế là đúng rồi.
- Vấn đề CĐT cung cấp 1 phần thiết bị cho bên B, bạn nên yêu cầu CĐT giải thích rõ ra là tốt nhất.
- Nhà thầu có quyền thay đổi vật liệu so với HSDT, nếu được CĐT đồng ý và về nguyên tắc là chất lượng sản phẩm đó phải tương đương với sản phẩm thay thế. Vấn đề này thường trong HĐ sẽ quy định rõ.
Ngoài lề tí nhé... Gặp mấy ông kiểm toán kiểu này cũng đau đầu mấy phải ko mấy bác. Cứ cậy kiểm toán NN động tí là cắt cái này cái kia mà nhiều khi không tìm hiểu, không hiểu sâu vấn đề. Toàn làm cảm tính phải không mấy Nhà thầu.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
- Theo TT19-BTC thì: Vốn đầu tư được quyết toán là toàn bộ chi phí hợp pháp đã thực hiện trong quá trình đầu tư để đưa dự án vào khai thác sử dụng. Chi phí hợp pháp là chi phí được thực hiện trong phạm vi thiết kế, dự toán đã phê duyệt kể cả phần điều chỉnh, bổ sung, đúng với hợp đồng đã ký kết, phù hợp với các quy định của pháp luật.
- Còn nếu quyết toán gói thầu thì đó là giá trị cuối cùng của gói thầu đó. Của bạn chắc là quyết toán gói thầu. Giá trị Quyết toán của gói thầu bạn đang kiểm toán bao gồm j j đó thế là đúng rồi.
- Vấn đề CĐT cung cấp 1 phần thiết bị cho bên B, bạn nên yêu cầu CĐT giải thích rõ ra là tốt nhất.
- Nhà thầu có quyền thay đổi vật liệu so với HSDT, nếu được CĐT đồng ý và về nguyên tắc là chất lượng sản phẩm đó phải tương đương với sản phẩm thay thế. Vấn đề này thường trong HĐ sẽ quy định rõ.
Ngoài lề tí nhé... Gặp mấy ông kiểm toán kiểu này cũng đau đầu mấy phải ko mấy bác. Cứ cậy kiểm toán NN động tí là cắt cái này cái kia mà nhiều khi không tìm hiểu, không hiểu sâu vấn đề. Toàn làm cảm tính phải không mấy Nhà thầu.
1. Bạn không đọc kỹ chăng? Người hỏi ghi rõ: quyết toán của nhà thầu với CĐT.

2. Gói thầu này không phải thay đổi vật liệu, mà là thay đổi thiết bị. Thiết bị này do chủ đầu tư cung cấp và chắc chắn là theo yêu cầu của Chủ đầu tư.

3. Anh hỏi ở bài số 1 làm kiểm toán đấy. Cũng công tâm ấy chứ nhỉ?

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
1. Bạn không đọc kỹ chăng? Người hỏi ghi rõ: quyết toán của nhà thầu với CĐT.

Thì mình có bảo quyết toán giá gói thầu mà. Là giá trị cuối cùng của gói thầu đó mà

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Thx các bác nhiều, e cũng nghĩ những thay đổi kiểu này thì thường là do CĐT yêu cầu bên nhà thầu, chứ trả NT nào lại dở hơi đi thay đổi chủng loại cả, cái mà ai cũng nhận biết được dễ dàng và sẽ bị giảm trừ(trừ khi trong hợp dồng có đk mở là "hoặc tương đương").
E làm KTĐL, e biết rõ vị trí của mình mà. Tinh thần của e là luôn luôn lắng nghe, học hỏi, dù có vào được KTNN đi nữa thì vẫn trên tinh thần như vậy (e ko tỏ ra nguy hiểm nhé :D)
Một lần nữa thx các bác nhiều, hi vọng lần off năm tới được ngồi đàm đạo với các bác trong 4room về công việc cũng như cuộc sống.
Nhân tiện nhờ các bác giúp e cái này luôn với :D
http://www.giaxaydung.vn/diendan/f59/chu-nhiem-dieu-hanh-du-125581.html