Giá vật liệu khi làm quyết toán hạng mục công trình.

LMH

Thành viên mới
Mọi người cho em hỏi.
Một công trình có hồ sơ thiết kế và dự toán được cấp có thẩm quyền phê duyệt 7/2011 và bắt đầu thi công ngay
Công trình thi công và làm quyết toán 5/2012. Vậy giá vật liệu ( Xm, cát, đá ...)trong hồ quyết toán lấy theo dự toán được duyệt hay lấy theo giá thông báo địa phương từng thời điểm thi công. ( hai giá có sự chênh lệch tăng).

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Lấy giá vật liệu nào còn phụ thuộc vào hình thức và các điều khoản trong hợp đồng của bạn. Nếu trọn gói thì không phải bàn, còn theo đơn giá điều chỉnh thì bạn có thể điều chỉnh được ! Bạn có thể tham khảo thông tư 09/2008 nữa nhé!

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nếu hợp đồng thi công không phải là trọn gói từ A -> Z thì khi làm hồ sơ Quyết toán nhà thầu sẽ đưa giá theo hợp đồng mua bán vật tư tại thời điểm họ thi công ( tất nhiên là phải cao để có lợi cho nhà thầu ). Khi quyết toán và kiểm toán độc lập và nội bộ thì chủ đầu tư sẽ căn cứ thông báo giá tại thời điểm thi công...

dttrong

Thành viên năng động
Mọi người cho em hỏi.
Một công trình có hồ sơ thiết kế và dự toán được cấp có thẩm quyền phê duyệt 7/2011 và bắt đầu thi công ngay
Công trình thi công và làm quyết toán 5/2012. Vậy giá vật liệu ( Xm, cát, đá ...)trong hồ quyết toán lấy theo dự toán được duyệt hay lấy theo giá thông báo địa phương từng thời điểm thi công. ( hai giá có sự chênh lệch tăng).
Chắc cái hợp đồng của bác là Hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh rồi.
Nếu HĐ này rơi vào trường hợp là hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh, thì bạn phải thu thập hóa đơn, báo giá tại thời điểm thi công để xác định lại đơn giá thanh toán bạn à.
Còn hợp đồng trọn gói thì bạn yên tâm, không phải suy nghĩ!

phuongnam164

Thành viên rất năng động
bạn phải nói rõ hợp đồng là hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh hay cố định ( nếu cố định thì miễn bàn ) nếu theo đơn giá điều chỉnh thì vật liệu bạn cứ lấy theo thời điểm thi công ( theo biên bản nghiệm thu ý, giảm thì bạn quyết toán giảm tăng thì bạn quyết toán tăng) bạn tham khảo thêm thông tư 08/2010/TT-BXD ngày 29/07/2010 của Bộ xây dựng V/v hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Còn hợp đồng trọn gói thì bạn yên tâm, không phải suy nghĩ!
Hợp đồng theo đơn giá cố định chắc cũng yên tâm chứ nhỉ?

Cái ảnh avatar đẹp đấy! Thật tuyêt.

thinhquocpham87

Thành viên nhiều triển vọng
Theo mình thì: Nếu là hợp đồng trọn gói thì tất nhiên là QT tại thời điểm 7/2011. Còn đơn giá cố định thì khác thì theo hợp đồng thi công.