Giải phóng mặt bằng (tìm tài liệu, thảo luận...)

kienak

Thành viên có triển vọng
Mình đang cần quy định về trình tự, thủ tục và nội dung lập dự án Bồi thường, giải phóng mặt bằng, tái định cư của 4 Tỉnh: Cà mau, Cần Thơ, Bạc Liêu, Kiên Giang bạn nào có thì gửi cho mình với. Bạn nào có văn bản của Tỉnh nào cũng được, chia sẻ cho mình, mình đang rất cần.
Cám ơn nhiều

nguyenduong171

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Trong cả một giai đoạn thực hiện dự án thì công tác giải phóng mặt bằng là hết sức quan trọng. Để công tác đền bù GPMB diễn ra được thuận lợi đúng tiến độ, thì một số chủ đầu tư cần lưu ý:
- Trước hết chủ đầu tư cần thuê đơn vị tư vấn đo vẽ bản đồ địa chính phải là đơn vị có kinh nghiệm, có uy tín và cũng phải có mối quan hệ với đơn vị thẩm định hồ sơ này, đồng thời phải quan hệ với địa phương tốt thì công việc mới trôi chảy được. Nếu ai đã từng làm qua công tác này thì mới thấu hiểu được mức độ phức tạp như thế nào như về ranh giới thửa đất, diện tích sử dụng, chủ sử dụng. Nếu bước đo vẽ bản đồ địa chính không chính xác ngay từ đầu thì sẽ mất rất nhiều thời gian điều chỉnh lại.
- Chủ đầu tư cần phối hợp chặt chẽ với Ban Bồi thường GPMB của địa phương để công tác đền bù GPMB được thuận lợi.
- Chủ đầu tư có thể thỏa thuận mua trực tiếp đất của dân, biện pháp này có hiệu quả vì giá đất mua so với giá đất đền bù không chênh lệch là bao nhiêu, quan trọng nhất là rút ngắn thời gian rất là nhiều.

nguyenduong171

Quy trình thực hiện bồi thường giải phóng mặt bằng thì ở địa phương nào cũng như nhau, bạn có thể tham khảo quy trình thực hiện một dự án như sau:

Trình tự thủ tục thu hồi đất và đền bù giải phóng mặt bằng dự án Cụm CN Tam Phước 1 được thực hiện theo các bước sau đây:
1/ Chủ đầu tư cung cấp hồ sơ pháp lý gồm:
+ Văn bản thoả thuận địa điểm;
+ Quyết định phê duyệt dự án.
2/ Phổ biến rộng rãi chủ trương thu hồi đất, các quy định về thu hồi đất, về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư: UBND xã Tam Phước phối hợp với Ban BTTH&GPMB huyện Long Điền thực hiện;
3/ Chuẩn bị hồ sơ địa chính cho khu đất bị thu hồi (gồm: trích lục hoặc trích sao hoặc trích đo và lập danh sách các thửa đất bị thu hồi): Phòng TNMT chỉ đạo Văn phòng đăng ký QSD đất phối hợp với chủ đầu tư thực hiện;
4/ UBND xã cung cấp cho Ban BTTH&GPMB số nhân khẩu, số lao động, số hộ nghèo (nếu có), hạng đất tại các thửa đất bị thu hồi;
- Chủ đầu tư, Văn phòng đăng ký đất đai (Phòng TNMT) giao mốc địa chính thực địa;
- Ban BTTH&GPMB phối hợp cùng UBND cấp xã, chủ đầu tư khảo sát, kiểm kê sơ bộ về tài sản trên đất;
5/ Lập phương án tổng thể về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư (căn cứ trên số liệu, tài liệu hiện có do cơ quan Tài nguyên & Môi trường cung cấp): Ban BTTH&GPMB phối hợp với chủ đầu tư thực hiện;
6/ Báo cáo và thông qua Hội đồng BTGPMB huyện về phương án tổng thể: Ban BTTH&GPMB thực hiện;
7/ Thẩm định phương án tổng thể; Thời gian thực hiện không quá 15 ngày kể từ ngày nhận được phương án tổng thể: Sở Tài chính hoặc Phòng Tài chính thực hiện;
8/ Phê duyệt phương án tổng thể, thời gian thực hiện không quá 07 ngày kể từ ngày nhận được tờ trình của cơ quan tài chính: UBND tỉnh hoặc UBND huyện ra quyết định;
9/ Thông báo và tiếp thu ý kiến của các tổ chức, hộ gia đình, cá nhân về thu hồi đất; Thời gian thông báo 20 ngày: Ban BTTH&GPMB phối hợp với UBND xã thực hiện;
10/ Quyết định thu hồi đất tổng; thời gian 20 ngày sau khi thông báo phương án tổng thể: Phòng Tài nguyên và Môi trường, Sở Tài nguyên và môi trường trình UBND tỉnh quyết định;
11/ Quyết định thu hồi đất từng thửa đất; Thời gian không quá 15 ngày kể từ ngày nhận Quyết định thu hồi đất tổng: Phòng Tài nguyên Môi trường trình UBND huyện quyết định;
12/ Họp dân thông báo các quy định, chế độ, chính sách về bồi thường hỗ trợ và tái định cư, hướng dẫn kê khai, kế hoạch kiểm kê thực tế,…: Ban BTTH&GPMB, Phòng TN&MT, UBND xã, chủ đầu tư và người dân tổ chức thực hiện;
13/ Xác định nguồn gốc đất sử dụng, xác định các trường hợp bồi thường hỗ trợ và tái định cư: Ban BTTH&GPMB phối hợp với Văn phòng đăng ký đất đai và UBND xã thực hiện;
14/ Lập phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư; Thời gian không quá 60 ngày sau khi hoàn thành việc kiểm kê: Ban BTTH&GPMB, chủ đầu tư và đại diện những hộ có đất bị thu hồi phối hợp thực hiện;
15/ Công khai lấy ý kiến về phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư; Thời gian ít nhất là 20 ngày: Ban BTTH&GPMB, UBND xã, UBMTTQ cấp xã, đại diện những người có đất bị thu hồi tổ chức thực hiện;
16/ Điều chỉnh, hoàn thiện phương án bồi thường, hỗ trợ tái định cư: Ban BTTH&GPMB thực hiện;
17/ Thẩm định và trình duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư; Thời gian không quá 15 ngày kể từ ngày nhận được phương án: Phòng Tài chính kế hoạch huyện thực hiện, thông qua Hội đồng BTGPMB huyện và trình UBND huyện ký;
18/ Phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư; Thời gian không quá 15 ngày kể từ ngày nhận được tờ trình của cơ quan tài chính: UBND huyện phê duyệt;
19/ Công khai và gửi quyết định phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư cho những người có đất bị thu hồi; Thời gian công khai là 05 ngày: Ban BTTH&GPMB, UBND xã phối hợp thực hiện;
20/ Chi trả tiền bồi thường, hỗ trợ và giao đất ở (nhà ở, giấy CNQSD đất, QSH nhà ở,…) tái định cư; Thời gian 5 ngày sau khi thông báo: Chủ đầu tư phối hợp với Ban BTTH&GPMB, UBND xã thực hiện;
21/ Bàn giao đất đã bị thu hồi; Thời gian không quá 20 ngày sau ngày chi trả tiền bồi thường, hỗ trợ: Người dân bị thu hồi đất cùng UBND xã, chủ đầu tư thực hiện, trong đó có lập biên bản cụ thể;
22/ Công nhận đất sạch: Phòng tài nguyên và môi trường phối hợp cùng Ban BTTH&GPMB tham mưu UBND huyện.

L

leanh_songhong

Guest
Bác nào co đơn gia đền đền bù GPMT tỉnh Hưng yên ko? cho em xin với!!!

huy9

Thành viên mới
gia den bu dat hung yen nam 2008, ngoai ra con co QD 02-2007 ban tim tren website cua tinh

File đính kèm

• 02-QD- UBND Hưng Yen 6-2007 Quy dinh ve TDC GPMB.doc
    472,5 KB · Đọc: 298
  • 2555-QD ve gia dat nam 2008 Hung Yen.doc
    531 KB · Đọc: 213
Last edited by a moderator:

trantrung78

Thành viên mới
Công ty mình đang bị giải toả mặt bằng, mình đang phải xác định giá trị một số vật kiến trúc trên mảnh đất này (đúng ra phải thuê cty định giá nhưng xếp mình muốn tự xác định trước) đất thuộc địa bàn TP.HCM bác nào có bảng giá vật kiến trúc trên địa bàn TP.HCM thì giúp mình với! xin cảm ơn trước!!!

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Quy định và Đơn giá bồi thường TPHCM 2008

Công ty mình đang bị giải toả mặt bằng, mình đang phải xác định giá trị một số vật kiến trúc trên mảnh đất này (đúng ra phải thuê cty định giá nhưng xếp mình muốn tự xác định trước) đất thuộc địa bàn TP.HCM bác nào có bảng giá vật kiến trúc trên địa bàn TP.HCM thì giúp mình với! xin cảm ơn trước!!!
Mình có mấy cái về biểu giá chuẩn suất vốn đầu tư của TPHCM dùng để bồi thường nhà của vật kiến trúc khi NN thu hồi đất.

File đính kèm

• bieugiachuanvesuatvon2008.doc
    244 KB · Đọc: 226
  • QD 17.2008 boi thuong ho tro tai dinh cu.doc
    350,5 KB · Đọc: 271
  • QD 64.2008 dieu chinh suat von dau tu.doc
    43 KB · Đọc: 239

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Bảng Đơn giá bồi thường TP Hà Nội 2008

Bảng đơn giá hoa màu, cây cối - Đơn giá nhà của vật kiến trúc dùng cho việc bồi thường, hỗ trợ khi NN thu hồi đất ban hành tháng 10/2008.

File đính kèm

• Ha noi 2008 Don gia hoa mau, cay coi.PDF
    672,4 KB · Đọc: 509
  • Ha noi 2008 Don gia nha cua , vat kien truc.PDF
    252 KB · Đọc: 422

trantrung78

Thành viên mới
Xin cảm ơn bác HUNGVINA16 rất, rất nhiều, chúc bác mạnh khoẻ và làm việc tốt nha!

H

hitman83

Guest
Thành phố HN có biểu giá mới rồi mà

Hà Tây về với HN nên chắc áp dụng biểu mẫu mới này mình nghe nói là quyết định 40/QĐ-UBND nhưng tìm mãi mà không phải bạn nào biết hoặc có thì post lên cho anh em biết với

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Hà Tây về với HN nên chắc áp dụng biểu mẫu mới này mình nghe nói là quyết định 40/QĐ-UBND nhưng tìm mãi mà không phải bạn nào biết hoặc có thì post lên cho anh em biết với
Quyết định 40/QĐ-UBND của Hà nội ở ngay bài dưới đó , bạn tìm ở đâu nữa :D

H

hitman83

Guest
hic hic

Bác Hungvina oi bác gửi file cho anh em ma van ban thieu khong du, phan đat nong nghiep thi khong thay don gia dau,quyet dinh thi ... trang tron khong co, neu bac co gui ban full cho anh em biet dc khong cam on bac nhieu lam

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Bác Hungvina oi bác gửi file cho anh em ma van ban thieu khong du, phan đat nong nghiep thi khong thay don gia dau,quyet dinh thi ... trang tron khong co, neu bac co gui ban full cho anh em biet dc khong cam on bac nhieu lam
Bạn nên viết bài có dấu để dễ hiểu .
Bạn hỏi về "phan dat nong nghiep": Đây là đơn giá đền bù nhà cửa, vật kiến trúc , cây cối , hoa màu, vật nuôi trên đất chứ có phải đền bù đất đâu mà có giá đất.
Còn câu "quyet dinh thi ... trang tron khong co" thì mình không có hiểu là bạn viết gì ???
Các file đính kèm được tải về từ Cổng thông tin điện tử của Hà nội, bạn có thể vào đó xem kỹ nhé.

H

hitman83

Guest
Vì mình dow cái của bạn gửi rồi nhưng QĐ thì không có gì mình đang cần QĐ đấy để làm việc mà, tìm trên mạng thì QĐ 40/2008/QĐ-UBND thì lại ra giá ca máy mình không hiểu sao hai văn bản có nội dung khac nhau mà lại có thể có ký hiệu như nhau nhỉ. Bạn có thể giúp mình không

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Vì mình dow cái của bạn gửi rồi nhưng QĐ thì không có gì mình đang cần QĐ đấy để làm việc mà, tìm trên mạng thì QĐ 40/2008/QĐ-UBND thì lại ra giá ca máy mình không hiểu sao hai văn bản có nội dung khac nhau mà lại có thể có ký hiệu như nhau nhỉ. Bạn có thể giúp mình không
File mình up có cả quyết định 40/QĐ-UBND ở ngay trang 1. Nếu bạn tải về nhưng không có thì có thể down lại hoặc cho email mình sẽ gửi trực tiếp .
Còn về số QĐ thì mình nghĩ đây là sự chuyển tiếp giữa Hà nội cũ và Hà nội mới nên có sự trùng lắp.

huynhkhacqui

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Mình cũng tải nhiều rồi xin góp một bài trên diễn đàn.

Quyết định 12/QĐ-UBND của UBND thành phố Hồ Chí Minh về việc ban hành đơn giá bồi thường vật kiến trúc trên địa bàn thành phố.

File đính kèm

• 12_2008_QĐ-UBND.doc
    242,3 KB · Đọc: 192

capovoc

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Tổ chức phát triển quỹ đất rất lúng túng khi thực hiện bồi thường,hỗ trợvà tái định cư theo quy hoạch,kế hoạch sử dụng đất được cấp thẩm quyền phê duyệt khi thực hiện quản lí thanh toán,quyết toán vốn từ nguồn ngân sách nhà nước theo quy định tại thông tư 107/2007/TT-BTC ngày 07/09/20007.Theo quy định tại mục 1 phần 1 phải lập Dự án giải phóng mặt bằng,nhưng Bộ Kế hoạch và Đầu tư chưa có hướng dẫn về việc lập,thẩm định và phê duyệt loại Dự án này.Vì vậy,tiến độ và giải ngân bồi thường,hỗ trợ và tái định cư rất khó khăn để tạo quỹ đất "sạch" kêu gọi đầu tư.Ngày 28/08/2008,Bộ Tài chính đã có công văn số 10050/BTC-ĐT gửi Bộ Kế hoạch và Đầu tư đề nghị có hướng dẫn sớm và đề nghị:Trong khi chờ hướng dẫn chỉ cần có văn bản cho phép tiến hành công tác giải phóng mặt bằng của cấp có thẩm quyền thay cho quyết định phê duyệt Dự án GPMB.Địa phương tôi,Kho bạc đã vận dụng và chấp nhận thanh quyết toán.Bạn nào cần văn bản trên cung cấp số Fax tôi gửi cho.

Q

quanghoatb

Guest
cung cấp giúp mình các văn bản về gpmb ở Thái bình.xin cam ơn!

nguyenduong171

Trong quản lý dự án, giải phóng mặt bằng là một bước rất quan trọng, ảnh hưởng đến tiến độ thực hiện dự án. Mình lập ra chủ đề này với mong muốn mọi người cùng thảo luận về các vấn đề trong giải phóng mặt bằng. Các tài liệu làm căn cứ, các tình huống, các giải pháp...
Mong mọi người ủng hộ và cùng thảo luận nhé!

Quả là công tác GPMB là một vấn gặp nhiều khó khăn nhất trong quá trình triển khai đầu tư một dự án.
Mình thực sự chưa trực tiếp tham gia từ A đến Z công tác đền bù GPMB của một dự án nào, nhưng theo mình thấy để dự án được triển khai suôn sẻ, thuận lợi thì người quản lý dự án cần lưu ý:
- Lập kế hoạch tiến độ công tác GPMB: Phải dựa trên trình từ thủ tục, thời gian theo quy định, có dự phòng thời gian để lập tiến độ cho chính xác. Nhiều nhà tư vấn lập dự án không coi trọng vấn đề này, nên khi triển khai thì dự án không theo đúng tiến độ đề ra, ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu quả dự án và tiền của của nhà đầu tư, nhất là đối với các nhà đầu tư nước ngoài,...
- Công tác đo đạc địa chính, lập danh sách chủ sử dụng đất: Nên chọn tư vấn có kinh nghiệm, uy tín để thực hiện công tác này. Như các bạn đã biết chỉ cần thống kê sai một hộ dân thôi là phải trình lên trình xuống rồi.
- Cần phối hợp chặt chẽ với địa phương, ban bồi thường GPMB để triển khai được thuận lợi và hiệu quả.
-------

do anh duc

Thành viên nhiều triển vọng
Các bác cho em hỏi tại sao em tìm mãi mà không thấy các văn bản pháp quy liên quan đến việc đền bù giải phóng mặt bằng và tái định cư địa bàn tỉnh thái nguyên vậy nhỉ ( nếu không có thì các chi phí như hỗ trợ tái định cự, hỗ trợ di chuyển, thuê nhà em phải làm thế nào được nhỉ ?)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới