Giải thích khái niệm, cơ sở lý luân: "Quy mô dự án" và "Làm thay đổi quy mô của dự án"

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Các bác cao thủ diễn đàn giúp em giải thích ( có kèm văn bản pháp luật nào đó hoặc công văn của các cơ quan chức năng làm dẫn chứng ) về khái niệm : "Quy mô dự án là gì?""Như thế nào là làm thay đổi quy mô dự án" được không ạ?

hhh

Các bác cao thủ diễn đàn giúp em giải thích ( có kèm văn bản pháp luật nào đó hoặc công văn của các cơ quan chức năng làm dẫn chứng ) về khái niệm : "Quy mô dự án là gì?""Như thế nào là làm thay đổi quy mô dự án" được không ạ?
- Quy mô dự án, quy mô đầu tư là những cái đặc điểm, nội dung cơ bản nhất trong mục tiêu đầu tư của dự án là: công suất, diện tích, mức vốn, sản phẩm, nâng suất, các công trình hạ tầng, thiết bị chính v..v Cái này do mình nghĩ ra đó. Bạn cứ tham khảo mọi người xem

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Theo e thì khi nói đến Quy mô nghĩa là nói đến những thông số cơ bản của dự án (diện tích xây dựng, tổng mức đầu tư, công suất...)
Thay đổi Quy mô nghĩa là thay đổi một trong những thông số cơ bản của dự án.
Trong NĐ 12/2009 của CP có viết phân loại dự án theo Quy mô và tính chất, bác tham khảo thêm xem.
Mong được lắng nghe ý kiến của các thầy cô và anh chị.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Trong Nghị định 12/2009/NĐ-CP có nhiều chỗ sử dụng thuật ngữ Quy mô. Nhưng không có chỗ nào nói về khái niệm: "Quy mô dự án là gì?" Kiểu này lại phải tìm xem có văn bản nào nói về khái niệm: "Kiểu này là gì?". Toán học lại phải đi chứng minh lại từ tiên đề Ơcơlít.

Tham khảo http://vi.wiktionary.org/wiki/quy_mô cho thấy:
Quy mô:
Danh từ -> Kích thước, độ lớn, trình độ phát triển.
Ví dụ: Quy mô tòa nhà thật là vĩ đại. Sản xuất theo quy mô công nghiệp.
Tính từ -> Lớn lao
Ví dụ: Kế hoạch lớn lao
Dự án là gì: xem ở đây http://www.giaxaydung.vn/diendan/f374/du-la-gi-du-dau-tu-xay-dung-la-gi-20175.html
Như vậy có thể hiểu Quy mô dự án là độ lớn dự án hay kích thước của dự án.
Quy mô dự án theo (độ lớn) của giá trị Tổng mức đầu tư (vốn) chia làm: Dự án quan trọng quốc gia, dự án nhóm A, B và C. Xem phụ lục I Nghị định 12/2009/NĐ-CP để biết các loại công trình, tương ứng mức vốn nào thì thuộc nhóm nào. Nếu giá trị vốn thay đổi thì đến khi nhảy nhóm có thể coi là thay đổi quy mô dự án.

Tôi nhất thời, bột phát nghĩ thế khi bạn hotmen_8x_pro hỏi, các chuyên gia trao đổi thêm nhé.

hotmen_8x_pro

Chả là thế này! Theo kiều tiên đề Ơcơlít như bác TA nói thì em cũng chả cần phải hỏi câu này làm gì. Đó là một thuật ngữ thì rõ ràng rồi. Nhưng khi va trạm đến, người ta đòi hỏi giải thích " tại sao ông bảo công trình của tôi thay đổi về quy mô, tôi chỉ là phát sinh thôi, vậy nên tôi là chủ đầu tư tôi tự điều chỉnh, chả phải báo cáo ông. Ông đưa ra văn bản để chứng minh tôi thay đổi về quy mô đi?" Vậy nên em mới phải tìm hiểu các bác ạ! Em chả thể giải thích " quy mô đầu tư" như là một tiên đề không cần chứng minh được !
Giải thích theo nghĩa của từ điển như bác TA đưa ra em cũng đã nghĩ đến. Nhưng trước hết nếu có văn bản nào định nghĩa thì tốt, cuối cùng mới phải dùng đến từ điển thôi!
Thanks các bác đã góp ý!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Chả là thế này! Theo kiều tiên đề Ơcơlít như bác TA nói thì em cũng chả cần phải hỏi câu này làm gì. Đó là một thuật ngữ thì rõ ràng rồi. Nhưng khi va trạm đến, người ta đòi hỏi giải thích " tại sao ông bảo công trình của tôi thay đổi về quy mô, tôi chỉ là phát sinh thôi, vậy nên tôi là chủ đầu tư tôi tự điều chỉnh, chả phải báo cáo ông. Ông đưa ra văn bản để chứng minh tôi thay đổi về quy mô đi?" Vậy nên em mới phải tìm hiểu các bác ạ! Em chả thể giải thích " quy mô đầu tư" như là một tiên đề không cần chứng minh được !
Giải thích theo nghĩa của từ điển như bác TA đưa ra em cũng đã nghĩ đến. Nhưng trước hết nếu có văn bản nào định nghĩa thì tốt, cuối cùng mới phải dùng đến từ điển thôi!
Tôi cũng đoán là có 1 ông tên là Tường, họ Nói, tên đệm là Với Bức (tên đầy đủ là Nói Với Bức Tường) nên mới sinh ra câu hỏi thế. Trong trường hợp này có lẽ phải làm văn bản hỏi cơ quan có thẩm quyền phân xử. Văn bản Nhà nước chắc không quy định chi tiết đến mức thế.

Các bạn đồng nghiệp đọc thấy ở VB nào chỉ giúp tôi, bạn hotmen_8x_pro và anh/em quan tâm với.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Tôi thì nghĩ trong cách dùng từ Việt Nam cứ đúng đến chũ " Mô" là bao hàm rất lớn và tổng quát rồi. Vi mô, vĩ mô cảm giác nó bao hàm rộng lớn nó chỉ chạm đến cấp cao nhất của nhà nước quyết định chính sách đê thay đổi vi mô, vĩ mô .Thế thì thay đổi quy mô theo tôi là thay đổi lớn ( mô ) về quy hoạch ( Quy ) thì báo cáo cấp thẩm quyền...

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Hôm nay rảnh ngồi tham khảo lại luật cho nhớ, tìm được cái này, hi vọng sẽ giúp ích được cho bác.
Điểm b khoản 2 điều 5 của NĐ 12/2009 có ghi:Dự kiến quy mô đầu tư: công suất, diện tích xây dựng; các hạng mục công trình thuộc dự án; dự kiến về địa điểm xây dựng công trình và nhu cầu sử dụng đất;

bichnn83

Thành viên mới
Điểm b khoản 2 điều 5 của NĐ 12/2009 có ghi:Dự kiến quy mô đầu tư: công suất, diện tích xây dựng; các hạng mục công trình thuộc dự án; dự kiến về địa điểm xây dựng công trình và nhu cầu sử dụng đất; (1)
Thanks dẫn chứng của Bạn.
Bài phân tích của Bác Nguyễn thế anh cũng rất hữu ích.
câu hỏi chủ topic cũng rất hay. Chỉ là khái niệm nhưng mình nghĩ đúng là khái niệm này rất quan trong trong quá trình thực hiện dự án.
Tuy nhiên ý (1) như trên cũng rất chung chung. Cần có thông tư hướng dẫn cụ thể thêm các bạn nhỉ. Mình ví dụ:
1. Cây cầu mình xây dựng tăng thêm 1 nhịp thì có là thay đổi Quy mô không?. Hay lại dựa vào mức vốn để phân nhóm như Bác thế anh đã phân tích.
2. Đoạn đường mình mở rộng thêm 1m có là thay đổi quy mô không.
Đề nghị các cao thủ tham gia tiếp, mình nghĩ chủ đề này có ý nghĩa thực tiễn rất cao.

hhh

Thanks dẫn chứng của Bạn.
Bài phân tích của Bác Nguyễn thế anh cũng rất hữu ích.
câu hỏi chủ topic cũng rất hay. Chỉ là khái niệm nhưng mình nghĩ đúng là khái niệm này rất quan trong trong quá trình thực hiện dự án.
Tuy nhiên ý (1) như trên cũng rất chung chung. Cần có thông tư hướng dẫn cụ thể thêm các bạn nhỉ. Mình ví dụ:
1. Cây cầu mình xây dựng tăng thêm 1 nhịp thì có là thay đổi Quy mô không?. Hay lại dựa vào mức vốn để phân nhóm như Bác thế anh đã phân tích.
2. Đoạn đường mình mở rộng thêm 1m có là thay đổi quy mô không.
Đề nghị các cao thủ tham gia tiếp, mình nghĩ chủ đề này có ý nghĩa thực tiễn rất cao.
Theo mình đó là thay đổi quy mô ban đầu rồi. nó ảnh hưởng tới mục tiêu, tiền, dien tích thu hồi đất..

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Theo tôi quy mô và Tổng mức đầu tư là 2 khái niệm khác nhau.
Quy mô thể hiện độ lớn về mặt giá trị sử dụng; TMĐT là độ lớn giá trị.
Có đôi khi tăng quy mô nhưng giảm giá trị và ngược lại
Ví dụ: Tăng quy mô về diện tích sàn nhưng giảm mức độ hoàn thiện thì TMĐT có thể giảm nhưng rõ ràng về quy mô là tăng.

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Ừ ha! Hôm nay vào diễn đàn đọc chủ đề này thấy nhiều vấn đề cần phải xin ý kiến các bạn đây.
Không biết ở chỗ các bạn như thế nào chứ ở chỗ tớ, khi trình quyết toán các công trình đều bị mắc tranh luận vấn đề thay đổi quy mô hay chỉ là xử lý kỹ thuật.
Thông thường một quyết định phê duyêt dự án cơ cấu như sau:
CƠ QUAN PHÊ DUYỆT
-------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------
.........., ngày......... tháng......... năm.........

[TD="align: center"]

[/TD]
[TD="align: center"]

[/TD]

[TD="align: center"]Số:[/TD]
[TD="align: right"]

[/TD]

QUYẾT ĐỊNH
VỀ VIỆC PHÊ DUYỆT DỰ ÁN ĐẦU TƯ XÂY DỰNG CÔNG TRÌNH​
(Tên cá nhân/cơ quan phê duyệt)
Căn cứ chức năng, nhiệm vụ và cơ cấu tổ chức của...;
Căn cứ Nghị định số... ngày... của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình;
Các căn cứ pháp lý khác có liên quan;
Xét đề nghị của... tại tờ trình số... ngày... và báo cáo kết quả thẩm định của...,
QUYẾT ĐỊNH:
Điều 1. Phê duyệt dự án đầu tư xây dựng công trình... với các nội dung chủ yếu sau:
1. Tên dự án:
2. Chủ đầu tư:
3. Tổ chức tư vấn lập dự án:
Tổ chức tư vấn lập thiết kế cơ sở (nếu khác với tổ chức tư vấn lập dự án):
4. Chủ nhiệm lập dự án:
5. Mục tiêu đầu tư xây dựng:
6. Nội dung và quy mô đầu tư xây dựng:
7. Địa điểm xây dựng:
8. Diện tích sử dụng đất:
9. Phương án xây dựng (thiết kế cơ sở):
10. Loại, cấp công trình:
11. Thiết bị công nghệ (nếu có):
12. Phương án giải phóng mặt bằng, tái định cư (nếu có):
13. Tổng mức đầu tư của dự án:
Tổng mức:
Trong đó:
- Chi phí xây dựng:
- Chi phí, thiết bị:
- Chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng, tái định cư:
- Chi phí quản lý dự án:
- Chi phí tư vấn đầu tư xây dựng:
- Chi phí khác:
- Chi phí dự phòng:
14. Nguồn vốn đầu tư:
15. Hình thức quản lý dự án:
16. Thời gian thực hiện dự án:
17. Các nội dung khác:
Điều 2. Tổ chức thực hiện.
Điều 3. Trách nhiệm của các cơ quan liên quan thi hành quyết định./.

Nơi nhận:
- Như Điều 3;
- Các cơ quan có liên quan;
- Lưu:

Cơ quan phê duyệt
(Ký, ghi rõ họ tên, chức vụ và đóng dấu)

Không biết có phải cứ thay đổi bất kỳ một chi tiết nào tại mục 6. của quyết định là thay đổi quy mô không nhỉ?
Có những trường hợp lập BCKTKT vì công trình không xác định được quy mô rõ ràng nên khi tham mưu ra quyết định phê duyệt đã chép y nguyên cái thiết kế vào phần quy mô. Vậy có được coi là quy mô không nhỉ? (vì quyết định phê duyệt đàng hoàng mà?)

597335

Website
giaxaydung.vn
Chả là thế này! Nhưng khi va trạm đến, người ta đòi hỏi giải thích " tại sao ông bảo công trình của tôi thay đổi về quy mô, tôi chỉ là phát sinh thôi, vậy nên tôi là chủ đầu tư tôi tự điều chỉnh, chả phải báo cáo ông. Ông đưa ra văn bản để chứng minh tôi thay đổi về quy mô đi?" Vậy nên em mới phải tìm hiểu các bác ạ! Em chả thể giải thích " quy mô đầu tư" như là một tiên đề không cần chứng minh được !
Thanks các bác đã góp ý!

Vấn đề quan trọng nhất tình huống này, vì nó liên quan đến thẩm quyền xử lý, bản thân bên em đã bị thanh tra bắt bẻ như vậy mà giải thích như thế nào họ cũng chẳng nghe (Bởi khó phân biệt rạch ròi thế nào chỉ là phát sinh --> Chủ đầu tư tự quyết, thế nào là thay đổi quy mô --> cấp quyết định đầu tư quyết).

lephuong0806

Thành viên mới
Em cũng gặp tình huống thế này. Bác hotmen_8x_pro đã có câu trả lời chưa vậy. Giải đáp giùm anh em với

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới