Hỏi các bác một tý về cấp chứng chỉ hành nghề

nguyendinhquang

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Tôi có một người bạn làm chứng chỉ hành nghề ở SXD, nhưng người ta lại trả lại hồ sơ . Nguyên nhân là do khi học lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công, bạn tôi học chung các ngành nghề ( gồm : xây dựng dân dụng và công nghiệp, xây dựng cầu đường, điện kỹ thuật, hạ tầng kỹ thuật - Do Đại học Mỡ TPHCM mở học khoảng 2 tháng)và cấp chung một giấy chứng nhận " Bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn giám sát). Thế nhưng khi làm chứng chỉ hành nghề giám sát ( chỉ làm cho một nghề -giám sát cầu đường hoặc dân dụng công nghiệp, điện,..) thi SXD trả lời rằng: chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát không phù hợp, yêu cầu đi học lại cho từng loại ngành ( Dân dụng & CN, hoặc cầu đường,...)
Tôi muốn hỏi SXD trả lời vậy là đúng hay sai! Vì Sao???!!!
Nếu sai, thì trường Đại Học Mỡ TPHCM cấp giấy chứng nhận không phù hợp!!!
Các Bác cho ý kiến>

kts hao

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
về quy chế cấp chứng chỉ Tư vấn giám sát bạn tham khảo quy chế cấp CCHN tư vẫn giám sát ban hành kèm theo QĐ 12/2005/QĐ-BXD ngày 18/4/2005 của bộ XD và hướng dẫn tại các nơi cấp CCHN (sở XD địa phương)
trong đó lưu ý các vấn đề sau:
- Điều 6-Chương 2: điều kiện cấp CCHN
- Điều 12 - Chương 3:Tiêu chuẩn đối với cơ sở bồi dưỡng..
Để làm cơ sở đối chiếu. Chúc bạn thành công.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Cần hỏi lại ĐHM xem thế nào

Tôi có một người bạn làm chứng chỉ hành nghề ở SXD, nhưng người ta lại trả lại hồ sơ . Nguyên nhân là do khi học lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công, bạn tôi học chung các ngành nghề ( gồm : xây dựng dân dụng và công nghiệp, xây dựng cầu đường, điện kỹ thuật, hạ tầng kỹ thuật - Do Đại học Mỡ TPHCM mở học khoảng 2 tháng)và cấp chung một giấy chứng nhận " Bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn giám sát). Thế nhưng khi làm chứng chỉ hành nghề giám sát ( chỉ làm cho một nghề -giám sát cầu đường hoặc dân dụng công nghiệp, điện,..) thi SXD trả lời rằng: chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát không phù hợp, yêu cầu đi học lại cho từng loại ngành ( Dân dụng & CN, hoặc cầu đường,...)
Các Bác cho ý kiến>

Theo tôi:
1. Sở XD trả lời đúng đấy.
2. Khi học các lớp tư vấn giám sát, bạn cần đăng ký học lĩnh vực nào. Nếu học nhiều lĩnh vực thì mỗi lĩnh vực phải được cấp một chứng chỉ / chứng nhận riêng chứ không cấp 1 chứng chỉ chung chung là bồi dưỡng nghiệp cụ tư vấn giám sát.
3. Bạn có thể đến Đại học mở hỏi lại xem thế nào.

namgiao_M&E

Thành viên có triển vọng
Website
www.namgiao.net
Các Bác cho ý kiến>

Theo em thì Sở XD trả lời sai!!!

Ví dụ nhé, em học lớp Nghiệp vụ GS tại Trường đào tạo cán bộ ngành xây dựng, em chuyên bên M&E, nhưng mà lớp TVGS gộp cả xây dựng, kết cấu, cơ điện...trong một khóa, và khi em đi làm chứng chỉ,. thì chỉ cần ghi rõ là CCHN TVGS thi công xây dựng chuyên ngành Điện là OK!!!

Bác xem lại đã "tra dầu" đầy đủ chưa!!!!:-w:-w:-w

mucdichcuatoi

Thành viên năng động
Các Bác cho ý kiến>

Theo mình sở XD trả lời vậy là không thỏa đáng cho lắm; Nơi đào tạo cấp cái chứng chỉ bồi dưỡng ghi như vậy không sai, khi đi học thì ai muốn học hết 3 ngành đều được đáp ứng (k phụ thuộc bằng ĐH).

hoang van son

Thành viên có triển vọng
Chào các Bác!Em nhờ các Bác Tư vấn cho em với. Chứng chỉ hành nghề của em là do SXD cấp gi là: Giám sát thi công xây dựng và hoàn thiện các công trình Nhà máy thuỷ điện có công suất đến 30MW.Thế thì em công trình Nhà máy thuỷ điện có Hạng mục Nhà máy là công trình dân dụng.Thế em có giám sát được Hạng mục này không?Nếu được thì em có thể giám sát được công trình dân dung cấp IV không? Nhờ các bác Tư vấn cho em với.Cám ơn các Bác!

linh05

Thành viên rất triển vọng
Các Bác cho ý kiến>
Đây là chứng nhận đã tham gia lớp bỗi dưỡng nghiệp TVGS bên công ty Giá Xây Dựng của mình

Trong đó ghi rõ loại công trình dân dụng, công nghiệp, giao thông, thủy lợi
Do đó, nếu trường Đại Học Mở TPHCM cấp giấy chứng nhận chỉ ghi là " Bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn giám sát" thì rõ ràng là không đúng vì ghi như thế làm sao người cấp chứng chỉ hành nghề biết bạn đã tham gia học loại hình nào :confused:??? Còn nếu ghi rõ (ví dụ như chứng chỉ của mình) mà bên Sở XD lại bảo là "chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát không phù hợp, yêu cầu đi học lại cho từng loại ngành ( Dân dụng & CN, hoặc cầu đường,...)" thì Sở XD đã làm sai qui định :(

HÃY CẢM ƠN NẾU NHƯ BÀI VIẾT CÓ ÍCH VỚI BẠN =D>=D>=D>

linh05

Thành viên rất triển vọng
Chào các Bác!Em nhờ các Bác Tư vấn cho em với. Chứng chỉ hành nghề của em là do SXD cấp gi là: Giám sát thi công xây dựng và hoàn thiện các công trình Nhà máy thuỷ điện có công suất đến 30MW.Thế thì em công trình Nhà máy thuỷ điện có Hạng mục Nhà máy là công trình dân dụng.Thế em có giám sát được Hạng mục này không?Nếu được thì em có thể giám sát được công trình dân dung cấp IV không? Nhờ các bác Tư vấn cho em với.Cám ơn các Bác!

Dựa vào phân cấp công trình theo nghị định 209 thì công trình Nhà máy thuỷ điện có công suất đến 30MW có nghĩa là bạn có thể tham gia giám sát công trình đến cấp 3 (cấp 3 trên cấp 4) rồi đó. Do đó bạn hoàn toàn đủ yêu cầu khi tham gia giám sát công trình này.

huyen1976

Thành viên nhiều triển vọng
Đây là chứng nhận đã tham gia lớp bỗi dưỡng nghiệp TVGS bên công ty Giá Xây Dựng của mình

Mình cũng vừa học xong lớp bồi dưỡng giám sát, Chứng nhận cũng ghi các loại hình công trình như vậy. Bây giờ mình đang làm hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề, mình muốn làm chứng chỉ hành nghề cả mấy loại hình công trình theo giấy chứng nhận được không nhỉ (Bằng đại học của mình là xây dựng dân dụng và công nghiệp).

Last edited by a moderator:

nguyenxuandoi

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Theo quy định tại Thông tư số 12/2009/TT-BXD ngày 24/6/2009 hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề xây dựng. tại Khoản 4, Điều 6 có quy định:
4. Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình:
a) Có các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này;
b) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên (đối với chứng chỉ hành nghề loại màu đỏ) hoặc bằng tốt nghiệp cao đẳng, trung cấp (đối với chứng chỉ hành nghề loại màu hồng) thuộc chuyên ngành đào tạophù hợp với nội dung xin đăng ký hành nghề, do cơ sở đào tạo hợp pháp của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp.
c) Đã trực tiếp tham gia thực hiện thiết kế hoặc thi công xây dựng từ 3 năm trở lên hoặc đã tham gia thực hiện thiết kế, thi công xây dựng ít nhất 5 công trình được nghiệm thu bàn giao.
d) Đã thực hiện giám sát thi công xây dựng công trình từ 3 năm trở lên (áp dụng đối với trường hợp trước khi Luật Xây dựng có hiệu lực thi hành).
đ) Có chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng phù hợp với loại công trình xin cấp chứng chỉ do cơ sở đào tạo được Bộ Xây dựng công nhận cấp;
* Vậy chiếu theo trường hợp bạn hỏi thì ứng với hàng chữ màu xanh phía trên, bạn là Kỹ Sư xây dựng DD&CN sẽ được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát theo chuyên ngành đào tạo là xây dựng dân dụng & Công nghiệp.
Thân mến!

Em học Thủy Lợi mà lại đang cầm cái chứng chỉ giám sát DÂN DỤNG có kích thước 8,5 x 12,5 cm Mầu đỏ. Theo bác như vậy Chứng chỉ của em là GIẢ à ?
Lưu ý với bác là có chữ PHÙ HỢP mầu ĐỎ to đùng đứng giữa hàng chữ màu XANH của bác kìa !