Hỏi cách tính chi phí thiết kế?

me vic

Thành viên có triển vọng
Chào các bạn. Tôi có 1 vấn đề xin được các bạn tham mưu như sau:

Công ty tôi có thiết kế 1 công trình lớn, bắt đầu từ năm 2003. Năm 2003, chi phí thiết kế được tạm duyệt (trong QĐ ghi chi phí thiết kế sẽ được duyệt chính thức trong TDT được duyệt) dựa trên TMĐT công trình được phê duyệt.

Năm 2006, TDT công trình được tạm duyệt (chi phí thiết kế trong đó vẫn tạm duyệt do giá trị xây lắp lớn hơn mức xây lắp lớn nhất trong định mức chi phí thiết kế)

Trong quá trình thực hiện thiết kế công trình, có rất nhiều hạng mục phát sinh chưa biết tính chi phí thiết kế ntn.

Dự kiến năm 2009 sẽ duyệt lại TDT (chi phí xây lắp tăng do nhân công, giá vật liệu, tăng khối lượng công việc)

Vậy các bạn cho tôi hỏi: Chi phí thiết kế công trình tính như thế nào thì hợp lý.

Rất mong các bạn quan tâm và trả lời.

Xin trân trọng cảm ơn.

hanh

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
thiết kế phí

theo mình thì fải duyệt lại TDT tại thời điểm hiện tại (update giá mới) rồi mới tính lại thiết kế phí theo văn bản hiện hành!

me vic

Thành viên có triển vọng
Vấn đề về việc điều chỉnh chi phí xây dựng bao gồm cả việc tăng do biến động giá vật liệu, thế nên việc tính chi píh thiêts kế theo giá xây lắp được duyệt sau cùng liệu có được các cơ quan có thẩm quyền chấp thuận ko? Mình thấy rắc rối quá, thực ra, nếu được tính như ý kiến của bạn Hạnh thì là tuyệt vời nhất rồi :))

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
chi phí thiết kế

Chi phí thiết kế được tính theo tỷ lệ %. Giá trị xây lắp càng lớn thì tỷ lệ % chi phí thiết kế càng giảm, nhưng giá trị chi phí thiết kế vẫn đảm bảo là tăng lên.

Theo quan điểm của mình:

- Để được cơ quan có thẩm quyền chấp nhận thì chỉ có thể tính toán chi phí thiết kế như sau:

+ Giá trị TDT có thể thanh đổi nhưng công việc cơ bản của thiết kế đã được thực hiện và khi có biến động giá cả thì phần bản vẽ cơ bản không thay đổi, chỉ phát sinh thêm một số hạng mục như bạn đã nói.

+ Từ kết quả tạm duyệt TDT năm 2006 của bạn (sẽ có chi phí thiết kế tương ứng), nhưng mình đang không biết là TDT được duyệt này đã bao gồm cả phần thiết kế cho một số hạng mục phát sinh chưa?

Nếu đã bao gồm rồi thì sau khi có biến động giá cả và phải duyệt lại TDT=> TDT điều chỉnh (chi phí thiết kế cuối cùng được duyệt chỉ cộng thêm cho phần công tác lập, duyệt lại TDT điều chỉnh).

Nếu TDT năm 2006 chưa bao gồm các phần phát sinh thiết kế (thì phần này có thể được xác định riêng bằng một giá trị cụ thể nào đó) + chi phí cho phần lập, duyệt lại TDT điều chỉnh.

Chi phí cho phần thiết kế các hạng mục phát sinh và lập lại TDT điều chỉnh thì có rất nhiều cách xác định, nhưng quan trọng là được cấp thẩm quyền phê duyệt.

Trên đây là một vài ý kiến của mình bạn tham khảo nhé!

W

weblight

Guest
Chi phí duyệt TDT điều chỉnh

Chi phí thiết kế được tính theo tỷ lệ %. Giá trị xây lắp càng lớn thì tỷ lệ % chi phí thiết kế càng giảm, nhưng giá trị chi phí thiết kế vẫn đảm bảo là tăng lên.

Theo quan điểm của mình:

- Để được cơ quan có thẩm quyền chấp nhận thì chỉ có thể tính toán chi phí thiết kế như sau:

+ Giá trị TDT có thể thanh đổi nhưng công việc cơ bản của thiết kế đã được thực hiện và khi có biến động giá cả thì phần bản vẽ cơ bản không thay đổi, chỉ phát sinh thêm một số hạng mục như bạn đã nói.

+ Từ kết quả tạm duyệt TDT năm 2006 của bạn (sẽ có chi phí thiết kế tương ứng), nhưng mình đang không biết là TDT được duyệt này đã bao gồm cả phần thiết kế cho một số hạng mục phát sinh chưa?

Nếu đã bao gồm rồi thì sau khi có biến động giá cả và phải duyệt lại TDT=> TDT điều chỉnh (chi phí thiết kế cuối cùng được duyệt chỉ cộng thêm cho phần công tác lập, duyệt lại TDT điều chỉnh).

Nếu TDT năm 2006 chưa bao gồm các phần phát sinh thiết kế (thì phần này có thể được xác định riêng bằng một giá trị cụ thể nào đó) + chi phí cho phần lập, duyệt lại TDT điều chỉnh.

Chi phí cho phần thiết kế các hạng mục phát sinh và lập lại TDT điều chỉnh thì có rất nhiều cách xác định, nhưng quan trọng là được cấp thẩm quyền phê duyệt.

Trên đây là một vài ý kiến của mình bạn tham khảo nhé!

Mình nhất trí với ban là chi phí thiết kế được tính theo giá trị dự toán xây lắp trong tổng dự toán duyệt lần đầu tiên;
Còn các lần chi phí duyệt TDT điều chỉnh sau có thể được lập theo những cách nào?
Bạn có dự án nào đã được phê duyệt phần chi phí này có thể cho mình tham khảo được không?
Cảm ơn bạn!

pure

Thành viên nhiều triển vọng
Mình cũng xin hỏi các bạn một vấn đề về chi phí thiết kế như sau:
Đơn vị minh nhận thiết kế một dự án, trong đó có phần thiết kế hệ thông ĐHKK + thông gió, PCCC, thang máy, trạm biến áp bên mình thuê một đơn vị thầu phụ hỗ trợ thiết kế. Vậy bên mình phải thanh toán phí thiết kế cho thầu phụ như thế nào? Vì đây toàn là thiết kế phần có thể nói là thiết bị và lắp đặt, phần trạm biến áp chỉ có lắp đặt hệ thống tủ và máy biến áp thôi.