{hỏi} Định mức đào đất, lấp đất vỉa hè

binhvdth

Thành viên mới
Kính chào các Anh/Chị.
Hiện em đang gặp vấn đề khó. Trong Việc lập dự toán cho Công tác đào và lấp đất vỉa hè đã có cơ sở hạ tầng bên dưới.
Công ty em đang nhận thầu công trình, họ đã hoàn thiện phần hạ tầng, ống nước, ống luồn điện đi bên dưới vỉa hè. Và bây giờ có sự thay đổi, bên em đang phải đào lên, xử lý xong lại lấp lại.
Thì không rõ có định mức nào phù hợp cho việc này không.
Em xin cảm ơn

binhvdth

Thành viên mới
Có ai biết vấn đề này không ạ. Trường hợp này em nghĩ là các anh gặp nhiều mà nhỉ

DaoDuyHai

Quản trị viên
Thành viên BQT
Kính chào các Anh/Chị.
Hiện em đang gặp vấn đề khó. Trong Việc lập dự toán cho Công tác đào và lấp đất vỉa hè đã có cơ sở hạ tầng bên dưới.
Công ty em đang nhận thầu công trình, họ đã hoàn thiện phần hạ tầng, ống nước, ống luồn điện đi bên dưới vỉa hè. Và bây giờ có sự thay đổi, bên em đang phải đào lên, xử lý xong lại lấp lại.
Thì không rõ có định mức nào phù hợp cho việc này không.
Em xin cảm ơn
bạn dùng mã đào thủ công (nếu kết cấu lớp hè mỏng, không thể đào bằng máy).
Sau đó, nếu cần lấp đất hay cát, thì dùng mã đầm thủ công, độ chặt theo yêu cầu của TVTK, nếu TVTK ko chỉ đỉnh, cần làm rõ (thường đầm K=0,9 hoặc 0,95)

binhvdth

Thành viên mới
bạn dùng mã đào thủ công (nếu kết cấu lớp hè mỏng, không thể đào bằng máy).
Sau đó, nếu cần lấp đất hay cát, thì dùng mã đầm thủ công, độ chặt theo yêu cầu của TVTK, nếu TVTK ko chỉ đỉnh, cần làm rõ (thường đầm K=0,9 hoặc 0,95)
Thường em cũng hay áp dụng như vậy, nhưng ở đây dưới lớp đất là các đường ống dây điện, ống nước hạ tầng nên việc đào sẽ khó hơn. Thì không biết là có mã hiệu hoặc cách tính nào có lợi cho bên em hơn không anh

DaoDuyHai

Quản trị viên
Thành viên BQT

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới