Hỏi về công tác cắm tuyến trong thiết kế

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Các bạn cho mình hỏi về công tác cắm tuyến trong thiết kế là làm những gì, phục vụ cho công tác gì và chi phí tính toán thế nào với.
Hiện nay mình đang xem một đề cương thiết kế có đề cập đến công tác này nhưng không nói rõ là làm những gì. Chi phí thì lấy theo công tác xác định tọa độ,cao độ các điểm trên cạn trong công tác khảo sát.
Mình không hiểu về vấn đề này mấy. Rất mong các bạn biết chỉ cho mình với.

huongtl

Cấp cứu: không ai cho mình ý kiến về vấn đề này à?

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Các bạn cho mình hỏi về công tác cắm tuyến trong thiết kế là làm những gì, phục vụ cho công tác gì và chi phí tính toán thế nào với.
Hiện nay mình đang xem một đề cương thiết kế có đề cập đến công tác này nhưng không nói rõ là làm những gì. Chi phí thì lấy theo công tác xác định tọa độ,cao độ các điểm trên cạn trong công tác khảo sát.
Mình không hiểu về vấn đề này mấy. Rất mong các bạn biết chỉ cho mình với.
Bạn không nói rõ là công trình của bạn là công trình giao thông hay thủy lợi nên khó trả lời cho sát.

Nếu là công trình giao thông, trong bước khảo sát tuyến có trình tự sau:Cắm tuyến - Định đỉnh - Đo dài - Rải cọc...

Tại hiện trường, căn cứ quy mô công trình và địa hình thực tế, kỹ sư khảo sát đưa ra phương án tuyến cho công trình. Việc chọn và cắm các cọc xác định tuyến đường được gọi là cắm tuyến.

Trong dự toán của hạng mục cắm tuyến có thể có các công việc sau:
- Xác định vị trí tuyến bằng thiết bị đo đạc
- Sản xuất và chôn cọc bê tông các mốc định vị tuyến (Mốc, cọc đỉnh)
- Đóng các cọc gỗ tại các cọc chi tiết.
......

Bạn tham khảo nhé!

huongtl

Cảm ơn Anh TuvanXDGT246 nhé.
Các hạng mục thiết kế của E bao gồm san nền, đường, thoát nước mưa, nước thải, thông tin liên lạc (hạ tầng một khu nhà ở). Bên thiết kế có đưa ra công tác cắm tuyến và lấy theo định mức của công tác "xác định tọa độ, cao độ các điểm trên cạn" - định mức 177/1995 nhưng lại không nói rõ là làm như thế nào, số liệu phục vụ cho thiết kế hạng mục nào và sản phẩm của công tác này là gì. Anh đã dùng định mức 177/1995 chưa? Nếu có anh có thể cho em xin định mức của công tác "xác định tọa độ, cao độ các điểm trên cạn" với.

B

banhdake

Guest
công tác cắm tuyến trong thiết kế

Trong thiết kế đường thì công tác cắm tuyến rất quan trong. Yêu cầu của công tác này là phóng tuyến, định đỉnh và xác định vị trí có các công trình trên đường. Phóng tuyến là quan trọng nhất bởi nó đảm bảo đc tuyến mang tính hài hoà, đảm bảo cho thiết kế không vi phạm các quy phạm hiện hành

huongtl

Trong thiết kế đường thì công tác cắm tuyến rất quan trong. Yêu cầu của công tác này là phóng tuyến, định đỉnh và xác định vị trí có các công trình trên đường. Phóng tuyến là quan trọng nhất bởi nó đảm bảo đc tuyến mang tính hài hoà, đảm bảo cho thiết kế không vi phạm các quy phạm hiện hành

Nếu nó là cần thiết và quan trọng vậy tại sao định mức mới lại không còn nữa nhỉ:-?. Để đến lúc cần lại phải sử dụng các định mức cũ. Híc

concobebeqb

Thành viên mới
ai có định mức 177 /1995 cho mình với, Công tác xác định vị trí tọa độ, cao độ các điểm trên cạn dùng định mức nào đây ? ai biết trả lời mình dùm với

trangmta

Thành viên mới
ai có định mức 177/BXD-VKT cho mình xin với, mình đang có việc rất gấp. Cảm ơn nhiều.