Hỏi về định mức lắp đặt tê, cút

jindo1991

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Các anh chị trong diễn đàn cho em hỏi em hỏi các công tác:

Lắp đặt tê vuông PVC, D110/110

Lắp đặt cút nhựa PVC 90o, D34

thì áp dụng định mức nào được ạ?

kikido

Thành viên rất năng động

Mình nghĩ là nên vận dụng mã định mức gần đúng để lấy nhân công thôi, còn vật liệu thì nhập đúng theo giá đường kính chuẩn: ví dụ cút D34 thì dùng mã lắp đặt cút D32, tê D110 thì vận dụng mã cút D100 hoặc D125 nhân hệ số nhân công lên 1.5 lần.

huyphan

Thành viên rất năng động

Bạn tạm tính thôi, vận dụng định mức lắp đặt tê cút nhựa của ống tròn: lấy định mức nhân công, giá vật tư lấy theo báo giá thực tế tê cút vuông cần tính. Nếu thấy công việc phức tạp thì nhân thêm hệ số vào ĐM nhân công, máy. Chúc bạn thành công!

moitran

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
ủa !cái này hình như có trong định mức mà! cái nào mà không có thì em cũng vận dụng giống của bác huyphan thôi!

brokerhaiduong

Thành viên nhiều triển vọng
em dùng mã BB.232...

ủa !cái này hình như có trong định mức mà! cái nào mà không có thì em cũng vận dụng giống của bác huyphan thôi!

huongnguyen_09

Thành viên mới
Em hiện mới làm và có thắc mắc sau:
Trong định mức không có đầu việc của Tê thì em lấy Tê theo đầu việc của Cút vì Tê và Cút có chức năng để chuyển hướng đường ống. Còn Côn, Kép, Măng sông em lấy theo đầu việc của Côn vì nó nối thẳng hướng, ko rẽ hướng. Các anh chị cho em biết như vậy là đúng hay sai ạ?
Em cảm ơn.

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Em hiện mới làm và có thắc mắc sau:
Trong định mức không có đầu việc của Tê thì em lấy Tê theo đầu việc của Cút vì Tê và Cút có chức năng để chuyển hướng đường ống. Còn Côn, Kép, Măng sông em lấy theo đầu việc của Côn vì nó nối thẳng hướng, ko rẽ hướng. Các anh chị cho em biết như vậy là đúng hay sai ạ?
Em cảm ơn.

Bạn vận dụng như vậy là được, cần chú ý các hệ số khi vân dụng (có hướng dẫn cụ thể trong định mức 1777)

nguyentuan173

Thành viên mới
Mình cũng đang vương lắp ống HDPE và phụ kiện D40 và D20 ai biết cách chỉ giúp với. ĐM1777 chỉ có D100 là nhỏ nhất nhưng là ống PVC mà lắp HDPE phức tạp hơn nhiều vì bắt zen, zoăng...

mitom

Thành viên rất triển vọng
Định mức tê, vòi ... tra theo cút!

Chào các anh chị!
Trong ĐM 1777 có ghi "Nếu lắp Tê thì hao phí vl phụ, nhân công, máy thi công được tính bằng hệ số 1,5 hao phí vlp, nc, mtc của định mức lắp đặt có đường kính tương ứng".
ở trong hình vẽ đính kèm dưới, theo các anh chị Vật liệu khác có phải nhân thêm hệ số ko?
attachment.php
[/IMG]

File đính kèm

84,7 KB · Đọc: 2.328