Hỏi về thẩm tra các bước khảo sát xây dựng

• Khởi xướng sxddienbien
  • Ngày gửi
S

sxddienbien

Guest
Mình xin hỏi diễn đàn:
Hiện nay một số dự án đều phải lập khảo sát trong các bước lập dự án và thiết kế bản vẽ thi công. Các nhà thầu đều lập dự toán khảo sát hai bước như trên, tuy nhiên khi thẩm tra mình không biết phải làm như thế nào vì Bộ xây dựng không quy định định mức cụ thể cho công tác khảo sát ở từng bước như thế nào (đặc biệt là khảo sát địa hình các công trình giao thông). Vì vậy rất khó khăn cho công tác thẩm tra, phê duyệt và thanh quyết toán (một số công trình đã bị kho bạc từ chối thanh toán).
Đề nghị các bạn trong diễn đàn chỉ giúp trình tự làm cho đúng hoặc cung cấp văn bản, định mức trong từng bước khảo sát.

W

weblight

Guest
Công tác khảo sát địa hình công trình giao thông tuân thủ quy trình 22 TCN 263-2000: Quy trình khảo sát đường ô tô. Trước khi thực hiện công tác khảo sát của bước lập dự án hay bước thiết kế bản vẽ thi công, đơn vị tư vấn khảo sát thiết kế phải lập Đề cương và dự toán khảo sát thiết kế, trong đó dự toán khối lượng khảo sát thiết kế thực hiện cho mỗi bước, trình Chủ đầu tư và được chủ đầu tư chấp thuận bằng quyết định phê duyệt.
Nhà thầu sẽ căn cứ vào Đề cương và dự toán được duyệt để thực hiện công tác khảo sát thiết kế công trình.

Dungmapdb40

Thành viên mới
một ý kiến nhỏ mong rằng nó có ích cho bạn

Mình xin hỏi diễn đàn:
Hiện nay một số dự án đều phải lập khảo sát trong các bước lập dự án và thiết kế bản vẽ thi công. Các nhà thầu đều lập dự toán khảo sát hai bước như trên, tuy nhiên khi thẩm tra mình không biết phải làm như thế nào vì Bộ xây dựng không quy định định mức cụ thể cho công tác khảo sát ở từng bước như thế nào (đặc biệt là khảo sát địa hình các công trình giao thông). Vì vậy rất khó khăn cho công tác thẩm tra, phê duyệt và thanh quyết toán (một số công trình đã bị kho bạc từ chối thanh toán).
Đề nghị các bạn trong diễn đàn chỉ giúp trình tự làm cho đúng hoặc cung cấp văn bản, định mức trong từng bước khảo sát.

Điều bạn hỏi theo mình được biết thì đối với công trình giao thông và các công tác khảo sát khác đã được một số Tỉnh quy định cụ thể trong các quyết định về định mức và đơn giá khảo sát (VD: QĐ số 67/2001/QĐ.UBND của tỉnh Nghệ An). Cái này áp dụng cụ thể cho từng địa phương. Căn cứ vào công việc cụ thể, cần thiết của từng công trình bạn phải lập đề cương khảo sát, trên cơ sở đề cương khảo sát bạn áp dụng các định mức trong các quyết định này để tính ra dự toán và trình cấp có thẩm quyền phê duyệt. Đề cương và dự toán khảo sát được duyệt + khối lượng thực hiện cụ thể của đơn vị khảo sát thiết kế là cơ sở để hình thành giá trị quyết toán công trình đối với phần khảo sát thiết kế.

Last edited by a moderator:
B

buiviet_cdct

Guest
Xin hỏi về thẩm tra TKBVTC

Chúng tôi làm thẩm tra TKBVTC và dự toán công trình( công trình hạ tầng: đường nội bộ- loại đường đô thị, san nền, hè phố, thoát nước, cấp điện, cấp nước, công trình xây dựng 3-5 tầng trong khu vực quy hoạch và chia lô đất...), đơn vị tư vấn không chịu nộp tài liệu khảo sát địa hình, địa chất, báo cáo thủy văn và chỉ nộp các văn bản phê duyệt tại TKCS.

Họ yêu cầu đơn vị thẩm tra viện dẫn văn bản về: lý do phải khảo sát địa chất công trình khi làm công trình hạ tầng đô thị, tôi đã đưa ra: Thông tư 06/TT-BXD ngày 10/11/2006 về hướng dẫn khảo sát địa kỹ thuật phục vụ lựa chọn địa điểm và thiết kế XD công trình. Các bác có văn bản nào nữa yêu cầu phải khảo sát( địa hình, địa chất, báo cáo thủy văn) trước khi thiết kế không ạ. Post cho anh em xin với nhé, Xin chân thành cảm ơn các bác!

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Chúng tôi làm thẩm tra TKBVTC và dự toán công trình( công trình hạ tầng: đường nội bộ- loại đường đô thị, san nền, hè phố, thoát nước, cấp điện, cấp nước, công trình xây dựng 3-5 tầng trong khu vực quy hoạch và chia lô đất...), đơn vị tư vấn không chịu nộp tài liệu khảo sát địa hình, địa chất, báo cáo thủy văn và chỉ nộp các văn bản phê duyệt tại TKCS.

Họ yêu cầu đơn vị thẩm tra viện dẫn văn bản về: lý do phải khảo sát địa chất công trình khi làm công trình hạ tầng đô thị, tôi đã đưa ra: Thông tư 06/TT-BXD ngày 10/11/2006 về hướng dẫn khảo sát địa kỹ thuật phục vụ lựa chọn địa điểm và thiết kế XD công trình. Các bác có văn bản nào nữa yêu cầu phải khảo sát( địa hình, địa chất, báo cáo thủy văn) trước khi thiết kế không ạ. Post cho anh em xin với nhé, Xin chân thành cảm ơn các bác!
Bạn có thể trích dẫn các quy định tại:
- chương IV, mục 1 của Luật xây dựng về khảo sát.
- Chương III, Nghị định [FONT=&quot]: 209/2004/CP [FONT=&quot]ngày 16/12/2004[/FONT] củ[/FONT]a chính phủ về quản lý chất lượng công trình.
Và các quy định liên quan khác!

kho qua

Thành viên rất triển vọng
Cho em hỏi về dự toán khảo sát địa hình(đo vẽ hiện trạng)?

Em đang làm dự toán một cái nhà của bệnh viện, xếp em bảo em phải làm cái dự toán về khảo sát địa hình. Tuy ít nhưng vẫn phải làm.
Các bác biết không em, em không hiểu phải làm thế nào. Chẳng nhẽ lại cho mấy công đo đạc, mấy công vẽ hiện trạng và một ít chi phí như tài liệu...
Thế thì có đơn giản quá không? Các bác giúp em với em sắp phải nộp bài rồi . Hu hu:(:)(:)(:)(:)((

V

viethoamt

Guest
Xin hỏi thêm về công tác khảo sát nhiều bước

Điều bạn hỏi theo mình được biết thì đối với công trình giao thông và các công tác khảo sát khác đã được một số Tỉnh quy định cụ thể trong các quyết định về định mức và đơn giá khảo sát (VD: QĐ số 67/2001/QĐ.UBND của tỉnh Nghệ An). Cái này áp dụng cụ thể cho từng địa phương. Căn cứ vào công việc cụ thể, cần thiết của từng công trình bạn phải lập đề cương khảo sát, trên cơ sở đề cương khảo sát bạn áp dụng các định mức trong các quyết định này để tính ra dự toán và trình cấp có thẩm quyền phê duyệt. Đề cương và dự toán khảo sát được duyệt + khối lượng thực hiện cụ thể của đơn vị khảo sát thiết kế là cơ sở để hình thành giá trị quyết toán công trình đối với phần khảo sát thiết kế.
Làm như vậy thi biết rồi nhưng hiện nay có quy định là nhà thầu thiết kế bước TKCS thì không được lập TK các bước tiếp theo. Thế thì em xin hỏi các bác đơn vị tư vấn thực hiện bước khảo sát sau thi tính toán khối lượng khảo sát như thế nào đây (Chú ý là khối lượng kS chư không phải định mức hay đơn giá). Nếu ai có kinh nghiệm trong việc tính toán này hay đã từng làm hay có văn bản nào quy định rõ ràng cho em xin tí kinh nghiệm nhé. Thank

daodinhdung

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Em đang làm dự toán một cái nhà của bệnh viện, xếp em bảo em phải làm cái dự toán về khảo sát địa hình. Tuy ít nhưng vẫn phải làm.
Các bác biết không em, em không hiểu phải làm thế nào. Chẳng nhẽ lại cho mấy công đo đạc, mấy công vẽ hiện trạng và một ít chi phí như tài liệu...
Thế thì có đơn giản quá không? Các bác giúp em với em sắp phải nộp bài rồi . Hu hu:(:)(:)(:)(:)((

Dự toán khảo sát địa hình (khối lượng ít) mình mới lập theo thông tư 05/2009/TT-BXD tham khảo nhé!!!

File đính kèm

• dutoan khaosatdiahinh.rar
    4,1 KB · Đọc: 577
C

chuotdong

Guest
Đề cương Khảo sát lập theo hưỡng dẫn hay mẫu nào của Bộ XD không nhỉ ?

W

weblight

Guest
Đề cương khảo sát thiết kế

Đề cương Khảo sát lập theo hưỡng dẫn hay mẫu nào của Bộ XD không nhỉ ?

Theo mình được biết thì không có mẫu đâu bạn a, mỗi đơn vị có một kiểu riêng. Tuy nhiên phải căn cứ vào quy trình quy phạm để thực hiện công việc này.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới