Hệ số điều chỉnh nhân công trong ĐM 1776

nguyendaiduong

Thành viên mới
Chào các bác, các chú, các anh chị. Em là sinh viên, đang làm ĐA nên có nhiều thắc mắc quá. Nhất là về các công tác trong DDM1776 ko nói rõ. Em có search trên diễn đàn, và đọc được bài này :

http://www.giaxaydung.vn/diendan/f96/chieu-cao-trong-cong-tac-cot-thep-cot-44788.html

Câu hỏi trong topic ấy là
em đang làm bằng phần mềm g8, em tra định mức bê tông cột thì chỉ có định mức <=4m. <=16m, cho phần bê tông đổ bằng thủ công trộn bằng máy. Cho em hỏi là nếu thi công ở độ cao > 16m thì tra theo mã nào ah.
Xin cảm ơn mọi người nhiều, chúc mọi người có 1 tuần làm việc hiệu quả!

Và có bác trả lời là

Có các trường hợp xảy ra:
1, Nếu là BT thương phẩm hoặc trộn tại trạm trộn ở ngay hịên trường, đổ bằng cần cẩu tra mã AF.22xxx (lưu ý có thêm mã sản xuất và vận chuyển BT)
2,Nếu là BT thương phẩm hoặc trộn tại trạm trộn ở ngay hịên trường, đổ bằng bơm tra mã AF.32xxx (lưu ý nt)
3, Nếu BT trộn tại chỗ bằng máy trộn, đổ bằng cần cẩu, vận dụng mã AF.22xxx, fải điều chỉnh định mức: bổ sung thêm máy trộn và nhân công trộn BT
4, Nếu BT trộn tại chỗ bằng máy trộn, đổ thủ công: Vận dụng mã AF.122xx; điều chỉnh Đm máy vận thăng và nhân công đổ bê tông (nhân công nhân hệ số 1,05 cho mỗi tầng)
Cách điều chỉnh ĐM bạn tham khảo Phụ lục 5 - Thông tư 04/2010
Còn nếu gặp phải trường hợp 3 hay 4 mà không muốn điều chỉnh thì phải chấp nhận tra mã ĐM gốc (thiệt thòi hơn :D)
Bạn nghiên cứu vận dụng xem nhé!

:( Em không hiểu bổ sung thêm máy trộn và nhân công trộn BT thì phải lấy ở đâu? Trong công tác đổ thủ công?

Và hệ số điều chỉnh nhân công 1,05 trong TT04 nói chung chung quá.

Rất mong mọi người có thể bớt chút thời gian góp ý trả lời :).