Hệ số lu lèn, đắp cát và cách tính

haudt19

Thành viên mới
Chẳng là em đang thi công 1 số tuyến đường làm mới trong khu đô thị. Khu này đã tiến hành sap lấp toàn bộ = cát. Bây giờ bắt đầu thi công bóc cát và đất hữu cơ làm khuôn đường với độ sâu trung bình là 0.8m. Các bác cho em hoi là về công tác đào thì ok rồi, Nhưng sau đó tính khối lượng đắp cát K95 và K98 thì ta tính như thế nào. Đường rộng 7m, chiều sâu K95 là 0.6m, K98 là 0.3m. Hình như hệ số K95=1.13 và K98=1.16. Có phải sau khi tính khối lương các lớp đắp theo KT hình học rồi nhân với hệ số phải không ạh. Thanks. Nhờ các bác tính hộ em 1 đoạn với VD: vị trí từ cọc 1 Km0+16m đến cọc 2 km0+36m

mrbig2721988

Thành viên rất triển vọng

Chẳng là em đang thi công 1 số tuyến đường làm mới trong khu đô thị. Khu này đã tiến hành sap lấp toàn bộ = cát. Bây giờ bắt đầu thi công bóc cát và đất hữu cơ làm khuôn đường với độ sâu trung bình là 0.8m. Các bác cho em hoi là về công tác đào thì ok rồi, Nhưng sau đó tính khối lượng đắp cát K95 và K98 thì ta tính như thế nào. Đường rộng 7m, chiều sâu K95 là 0.6m, K98 là 0.3m. Hình như hệ số K95=1.13 và K98=1.16. Có phải sau khi tính khối lương các lớp đắp theo KT hình học rồi nhân với hệ số phải không ạh. Thanks. Nhờ các bác tính hộ em 1 đoạn với VD: vị trí từ cọc 1 Km0+16m đến cọc 2 km0+36m
Theo mình cậu chỉ cần tính từng lớp hệ số nội suy cho đơn giá máy chứ không phải cho khối lượng bạn ak. Bạn nội suy lấy 95/90 và 98/90 theo tớ là như thế vì nội suy như cọc khoan nhồi. Chúc cậu thành công.

L

levinhxd

Guest
Thường san nền trong khu đô thị người ta hay san K90 (bạn cần xem lại đột chặt san nền trước đó nhé, đây là mình nói phổ biến thôi)
Bỏ qua việc bạn đào cát lên, bây giờ sẽ bàn đền việc đắp nhé:
1, Nếu lấy cát đã đào lên để đắp:
Cả K98 và K95: Lấy KL cát đào lên để đắp, và áp dụng mã hiệu đắp cát, tuy nhiên mã hiệu đắp cát đã có vật liệu trong đó nên trong trường hợp này ko được tính VL nữa. Khi đó chỉ tính chênh lệch về ca máy đắp K95 và K90 như bạn mrbig2721988 đã nói ở trên. Cách tính cũng khá đơn giản, tốt nhất là tính bù trừ chênh lệch trực tiếp
Chú ý nhiều người thắc mắc phần cát chênh giữa đắp K95 hay K98 và K90 là thấy rõ nhưng sao ko được tính? Vì ĐM quy định cứ đắp cát thì cứ = hệ số 1,22 cho mọi độ chặt nên đành chịu!

2, Nếu ko đắp cát mà mua đất đồi về để đắp hoặc đắp một lớp đất đồi thì tính thế này:
KL thì tính thể tích thông thường thôi (dài*rộng*cao+ ta luy nếu có)
Mã hiệu thì tra mã hiệu đắp đất, sau đó thêm 1 công tác Tạm tính: Mua đất để đắp
KL đất cần đắp sẽ tính như sau:
a, Nếu là mua đất tự nhiên: Theo Quy định tại thuyết minh chương 2 ĐM 1776, ví dụ Đắp K95 thì KL đất tự nhiên cần mua = 1,13* KL cần đắp. K98 là 1,16*KL cần đắp
b, Nếu là mua đất rời: Quy đổi 1 khối đất tự nhiên ra khối đất rời, rồi lại phải tính KL đất tự nhiên cần mua.
Ví dụ K95: KL đất cần mua = KL đất cần đắp * 1,13* 1,14 (1,14 là hệ số nở rời của đất khi đào lên, tìm trong TCVN về công tác đất). Tương tự với K98 thì KL đất cần mua = KL đất cần đắp * 1,16* 1,14

pachiot10

Thành viên năng động
Mã công việc của bạn là AB.66000. Ở đó đã quy định rõ cho bạn khối lượng cần để đắp tính cho đv 100m3 rồi. Bạn muốn biết khối lượng cần để đắp thì cứ lấy đm nhân ra thôi. Theo mình khi các bạn lập dự toán thì luôn luôn nên có 1 quyển định mức bên cạnh mình, nó sẽ giúp bạn nhiều.

vitamint

Thành viên nhiều triển vọng
thanks các bác ạ
em cũng đang bí về vấn đề này ạ @_@ :DDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDD

anhnam75

Thành viên mới
em muon trao doi van de ky thuat

cach tinh do chan cua cat va dat cho tat ca CAC HE SO K90 K95 K98 bac nao biet chi giao cho em cam on cac bac

hakd482

Thành viên mới
Cái này tuy đơn giản nhưng vẫn là câu đố giữ cuộc đời, thực ra nó như sau:
1. Nếu đắp đất:
1.1. Tính theo Kl nơi đào ( đất nguyên thổ tự nhiên)
- KL cần đào xúc, vận chuyển ( đo tại nơi đào ) = KL đắp ( đo tại nơi đắp) x HS chuyển đổi bình quân từ đất đào sang đất đắp.
Trong đó:
- HS chuyển đổi bình quân từ đất đào sang đất đắp được lấy theo hướng dẫn tại Chương II Công tác đào, đắp đất, đá, cát
1.2. Nếu tính như vật liệu (theo khối lượng đất rời mua trên phương tiện vận chuyển )
- KL cần mua = KL đắp ( Thiết kế) x HS chuyển đổi từ đất đào sang đất đắp x Hệ số chuyển từ đất tự nhiên sang đất tơi
Trong đó:
-Hệ số chuyển từ đất tự nhiên sang đất tơi: theo phụ lục 3 - TCVN 4447-1987
2. Nếu đắp cát: tính như vật liệu, theo định đắp cát công trình, cát hế số 1,22

sonquyengt

Thành viên mới
phân lớp nền đường k95 báo lỗi như vậy thì sử lý ra sao vậy các bác. mong các bác chỉ giáo cho

honggiang82

Thành viên mới
Min nhất trí với bạn pachiot10: đăp cát theo mã AB.66000 thì khối lượng đắp= khối lượng theo kích thước hình học đắp thôi. k có nhân hệ số chuyển đổi j nữa vì định mức đã quy định 122 m3 cát cho mọi độ chặt có KL đắp là 100 m3

khohieu

Cách sử dụng hệ số lu lèn

các bác giúp em phân biệt các trường hợp sử dụng K=0.85, K=0.9, k=0.95, k=0.98, Đa tạ các bác

prettyboy830

Thank các anh đúng phần em đang thắc mắc .

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới