Hồ sơ đấu thầu có 02 thư giảm giá

geameaux

Thành viên mới
Dear các cụ,
các cụ giúp em với, công ty em vừa tham gia gói thầu xây lắp,
có công ty khác lúc mở hồ sơ thầu có 02 thư giảm giá:
1. thư 1 giảm 5% từ giá trong đơn dự thầu
2. thư 2 giảm 15% từ giá trong đơn dự thầu.
Tức là không phải giảm liên tiếp các cụ ạ,
theo các cụ, nhà thầu này có vi phạm luật đấu thầu không ạ? nếu vi phạm thì căn cứ vào chế tài nào của luật?
theo logic của em thì là vi phạm, nếu không các nhà thầu nhét 10 cái thư vào (nhét vào khe của thùng), nếu nhà thầu này được mở cuối cùng thì sẽ bảo thư nào nằm ở vị trí nào để thắng thầu, vậy là không minh bạch rồi.
Kính các cụ!

barefooter_ce

Thành viên năng động
Tình huống này được cho là trường hợp phát sinh trong quá trình đấu thầu mà chưa có pháp luật về đấu thầu quy định chi tiết, cụ thể. Do đó, bên mời thầu có trách nhiệm chủ động xử lý.
Theo tôi, cách xử lý thỏa đáng nhất của bên mời thầu là yêu cầu bên dự thầu phát hành thừa thư giảm giá làm rõ vấn đề bằng văn bản. Trong thời hạn bao nhiêu ngày kể từ ngày nhận được văn bản yêu cầu, bên dự thầu phải có trách nhiệm trả lời rõ ràng bằng văn bản cho bên mời thầu. Văn bản trả lời này là cơ sở để bên mời thầu tiếp tục xử lý.
Bên mời thầu cũng có thể quy ngay cho bên dự thầu trong trường hợp này là hành vi cố tình làm sai lệch, ko minh bạch trong đấu thầu. Tuy nhiên, như thế thì chưa thuyết phục lắm và đứng từ góc độ nhà xử lý tình huống đấu thầu thì như thế chưa đảm bảo nguyên tắc cạnh tranh và hiệu quả kinh tế.
Tôi ko biết thực hư đằng sau việc để 2 thư giảm giá của nhà thầu kia là động cơ gì, vô tình hay cố tình nên rất khó để kết luận. Việc này chỉ có bên mời thầu là hiểu rõ nhất sự tình. Tuy nhiên, có 1 điểm tôi thắc mắc là trong lúc mở thầu, sẽ kiểm tra sơ bộ hồ sơ dự thầu và phát hiện ngay ra việc có 2 thư giảm giá thì bên mời thầu phải có ý kiến ngay và bên dự thầu kia phải trả lời chứ. Và nếu việc này thực tế ảnh hưởng đến quyền lợi hợp pháp của công ty bạn thì các bạn hoàn toàn có quyền kiến nghị , thậm chí là kiện ra tòa.
Bạn nên tham khảo luật đấu thầu 2013 và nghị định 63 2014.
Regards!

geameaux

Thành viên mới
đội ơn cụ đã trả lời chi tiết vấn đề của em!
Em nói sơ qua vấn đề này để các cụ hiểu (vì em là người đi mở thầu cho nhà thầu (tạm gọi là A) đang là cạnh tranh với nhà thầu có 02 thư giảm giá(tạm gọi là B))
sau khi nhà B mở (và có thông báo là có giảm giá 5%) thì mở nhà A.Nhà B thấy A thấp hơn và giảm giá 15% là thấp hơn A nên thông báo là còn 1 thư trong thùng (cái này là lỗi của bên mời thầu và cũng là lỗi của em, vì e nghĩ cho B mở cả 2 và ghi vào bb mở thầu là sai và B chắc chắn bị loại nên em kệ nhằm loại họ luôn, chứ lúc đó mà có ý kiến thì thư giảm giá 2 của B không được mở)
trong BB mở thầu ghi rõ có 2 thư giảm giá nhưng đều căn cứ vào giá trên đơn.
vậy em hỏi các cụ:
1. làm thế nào để chứng minh B sai luật
2. nếu B không sai luật thì căn cứ vào thư giảm giá nào?
Đội ơn các cụ!

barefooter_ce

Thành viên năng động
đội ơn cụ đã trả lời chi tiết vấn đề của em!
Em nói sơ qua vấn đề này để các cụ hiểu (vì em là người đi mở thầu cho nhà thầu (tạm gọi là A) đang là cạnh tranh với nhà thầu có 02 thư giảm giá(tạm gọi là B))
sau khi nhà B mở (và có thông báo là có giảm giá 5%) thì mở nhà A.Nhà B thấy A thấp hơn và giảm giá 15% là thấp hơn A nên thông báo là còn 1 thư trong thùng (cái này là lỗi của bên mời thầu và cũng là lỗi của em, vì e nghĩ cho B mở cả 2 và ghi vào bb mở thầu là sai và B chắc chắn bị loại nên em kệ nhằm loại họ luôn, chứ lúc đó mà có ý kiến thì thư giảm giá 2 của B không được mở)
trong BB mở thầu ghi rõ có 2 thư giảm giá nhưng đều căn cứ vào giá trên đơn.
vậy em hỏi các cụ:
1. làm thế nào để chứng minh B sai luật
2. nếu B không sai luật thì căn cứ vào thư giảm giá nào?
Đội ơn các cụ!
Nội dung này bạn trao đổi với lãnh đạo công ty, người ta sẽ biết cách làm việc như thế nào. Tôi chỉ tư vấn cho bạn thế này:
1. Nếu gói thầu có nguồn vốn ko phải của nhà nước. Tức chủ đầu tư là tư nhân và hoạt động đấu thầu này ko thuộc phạm vi điều chỉnh của luật đấu thầu thì bạn ko cần phải có ý kiến gì nữa cả. Chủ đầu tư sẽ tự có cách lựa chọn nhà thầu theo tiêu chí mà họ muốn.
2. Nếu gói thầu thuộc phạm vi điều chỉnh của luật đấu thầu: theo bạn mô tả thì có thể thấy rõ ràng là bên B cố tình tiểu xảo bằng cách để 2 thư giảm giá. Một hành vi thực sự thô thiển. Động tác này ko có điều luật nào ghi cụ thể là cấm cả nhưng nó vi phạm nguyên tắc công bằng và cạnh tranh trong đấu thầu. Bản chất vấn đề ở đây là sự khác nhau giữa 2 khái niệm "đấu thầu" và "đấu giá". Tôi nghĩ rằng nếu các bạn làm đúng cách thì trong tình huống này, bên mời thầu và nhà thầu B sẽ phải toát mồ hôi hột với các bạn :)
Kind regards!

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
NĐ 63/2014:

Điều 18. Đánh giá hồ sơ dự thầu

1. Kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu, bao gồm:
........................
2. Đánh giá tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu:
Hồ sơ dự thầu của nhà thầu được đánh giá là hợp lệ khi đáp ứng đầy đủ các nội dung sau đây:
a) Có bản gốc hồ sơ dự thầu;
b) Có đơn dự thầu được đại diện hợp pháp của nhà thầu ký tên, đóng dấu (nếu có) theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu; thời gian thực hiện gói thầu nêu trong đơn dự thầu phải phù hợp với đề xuất về kỹ thuật; giá dự thầu ghi trong đơn dự thầu phải cụ thể, cố định bằng số, bằng chữ và phải phù hợp, logic với tổng giá dự thầu ghi trong biểu giá tổng hợp, không đề xuất các giá dự thầu khác nhau hoặc có kèm theo điều kiện gây bất lợi cho chủ đầu tư, bên mời thầu. Đối với nhà thầu liên danh, đơn dự thầu phải do đại diện hợp pháp của từng thành viên liên danh ký tên, đóng dấu (nếu có) hoặc thành viên đứng đầu liên danh thay mặt liên danh ký đơn dự thầu theo phân công trách nhiệm trong văn bản thỏa thuận liên danh;
Nhà thầu kia có 2 giá khác nhau (do có 2 thư giảm giá khác nhau) Bạn biết làm thế nào rùi đó

ngoctu2109

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Trường hợp này nếu bạn muốn bảo vệ quyền lợi bạn nên tập trung vào 2 nội dung:

- Một là: Về qui trình mở thầu theo qui định tại tiểu mục b, khoản 4, điều 14 của Nghị định 63/NĐ-CP có nêu rõ.

b) Việc mở thầu được thực hiện đối với từng hồ sơ dự thầu theo thứ tự chữ cái tên của nhà thầu và theo trình tự sau đây:

- Yêu cầu đại diện từng nhà thầu tham dự mở thầu xác nhận việc có hoặc không có thư giảm giá kèm theo hồ sơ dự thầu của mình;
- Kiểm tra niêm phong;
- Mở hồ sơ và đọc rõ các thông tin về: Tên nhà thầu; số lượng bản gốc, bản chụp hồ sơ; giá dự thầu ghi trong đơn dự thầu; giá trị giảm giá (nếu có); thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu; thời gian thực hiện hợp đồng; giá trị, hiệu lực của bảo đảm dự thầu; các thông tin khác liên quan;
Như vậy là việc có thư giảm giá hay không đã phải được Nhà thầu và bên mời thầu xác nhận trước thời điểm mở HSDT của Nhà thầu.

- Hai là việc có 2 thư giảm giá với giá trị giảm giá khác nhau đã vi phạm tiêu chí đánh giá tính hợp lệ của HSDT như bác hhh đã nêu trên cụ thể là nhà thầu đề xuất các giá dự thầu khác nhau.

dmngoc

Thành viên nhiều triển vọng
Trường hợp này nhà thầu chào giá không cố định và bị loại. Ngày xưa áp dụng Luật Đấu thầu cũ và NĐ 85 ghi rất rõ điều này, hiện nay điều này cũng được thể hiện tại điều 18 NĐ 63.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới