Hỏi cách lập bảng lương theo hợp đồng giao khoán nhân công

• Khởi xướng ketoan
  • Ngày gửi
K

ketoan

Guest
Xin giúp tôi vấn đề sau, công ty tôi có ký hợp đồng giao khoán với một người đại diện nhóm nhân công, trị giá hợp đồng là 163.000.000đ. Tôi đã làm bảng chấm công, nhưng tôi chưa biết cách lập bảng lương theo hợp đồng giao khoán nhân công. Mong các chuyên gia giúp tôi với, nếu có thể xin gởi cho tôi mẫu bảng lương tham khảo được ko ạ?
Mình xin cảm ơn trước.

A

AAmylove

Guest
Gửi bạn bộ hồ sơ nhân công thuê ngoài để tham khảo

Xin giúp tôi vấn đề sau, công ty tôi có ký hợp đồng giao khoán với một người đại diện nhóm nhân công, trị giá hợp đồng là 163.000.000đ. Tôi đã làm bảng chấm công, nhưng tôi chưa biết cách lập bảng lương theo hợp đồng giao khoán nhân công. Mong các chuyên gia giúp tôi với, nếu có thể xin gởi cho tôi mẫu bảng lương tham khảo được ko ạ?
Mình xin cảm ơn trước.
Trên bảng lương bạn cần thể hiện các cột thông tin sau kèm với giấy đề nghị thanh toán của người đại diện:
- Họ và tên:
- Số CMND & ngày cấp, nơi cấp:
- Số công:
- Số tiền được lĩnh:
- Ký nhận.
Nhớ khấu trừ thuế TNCN.
Mình gửi tặng bạn tài liệu tham khảo, mình sưu tầm được từ webketoan.vn. Chúc bạn hoàn thành tốt công việc.

File đính kèm

• Bohosonhancongthuengoai.rar
    23,6 KB · Đọc: 4.705
S

son_vq121

Guest
Mình xin cảm ơn trước.

Tôi chưa hiểu công ty bạn ký hợp đồng theo kiểu gì, nếu đã khoán gọn (thuê ngoài) rồi thì cần gì phải chấm công nữa. Chỉ trừ trường hợp ký hợp đồng giao khoán nội bộ thì mới phải chấm công thôi.

Thân!

Last edited by a moderator:

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Chính xác là trong trường hợp này chẳng cần bạn phải chấm công, trừ khi bạn làm thuê (hộ) cái đồng chí Đại diện nhóm nhân công đó. Còn việc thanh toán tiền nhân công đó thực hiện theo các điều khoản của Hợp đồng giao khoán. Lúc này các phiếu giá thanh toán sẽ do Đại diện nhóm nhân công lập, rồi trình qua một phòng chức năng nào đó kiểm tra và trình Lãnh đạo công ty duyệt (thường là phòng kế hoạch, kế hoạch thi công, kinh tế kế hoạch, kỹ thuật tùy vào cơ cấu tổ chức của công ty) rồi chuyển qua để các bạn làm các thủ tục thanh toán tiếp theo.

Còn nếu như phòng kế toán làm luôn chuyện đó thì cơ cấu tổ chức và nhân sự phải đảm bảo được khả năng của lĩnh vực chuyên môn đó, nhưng nói chung nếu như vậy thì việc tổ chức quản lý là không hợp lý.

M

moitruong80

Guest
Định mức Chi phí nhân công đối với 1 Hợp đồng thiết kế

Nhờ chỉ báo giúp,là Giả sử đối với một hợp đồng thiết kế (chỉ có đi khảo sát hiện trường, và ngồi thiết kế )thì trong đó có quy định phân bổ:

Chi phí nhân công chiếm ?% (?% chi phí nhân công gián tiếp và ?% chi phí nhân công trực tiếp là thuê khoán chuyên gia bên ngoài)
Chi phí khác?%

Làm sao để có chứng từ hợp lệ khi ra Cơ quan thuế?

Nếu có quy định thì mức đó là bao nhiêu ạ.
Rất mong mọi người giúp đỡ

moon85

Thành viên rất năng động
Nhờ chỉ báo giúp,là Giả sử đối với một hợp đồng thiết kế (chỉ có đi khảo sát hiện trường, và ngồi thiết kế )thì trong đó có quy định phân bổ:

Chi phí nhân công chiếm ?% (?% chi phí nhân công gián tiếp và ?% chi phí nhân công trực tiếp là thuê khoán chuyên gia bên ngoài)
Chi phí khác?%

Bạn xem trong phụ lục quyết định 957/QĐ-BXD về Định mức chi phí quản lí và tư vấn đầu tư xây dựng công trình, có hướng dẫn rất chi tiết những điều bạn quan tâm nhé

T

Thuocla

Guest
Mình xin cảm ơn trước.

Nếu bạn làm giao khoán nhân công bạn phải thu 10% thuế TNCN của người nhận khoán ko ký hợp đồng LĐ, và ko phải làm bang chấm công.

N

nguquai2007

Guest
Hợp đồng giao khoán

Mình cũng đang tìm qui định về hợp đồng giao khoán, hợp đồng loại này có được kí với B là một công ty cụ thể ko? Ai biết chỉ cho mình với

D

diennguyen.87

Guest
luong khoan

Mình cũng đang tìm qui định về hợp đồng giao khoán, hợp đồng loại này có được kí với B là một công ty cụ thể ko? Ai biết chỉ cho mình với

zumi208

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Cho mình tham gia với nha!

Zumi đồng ý với cách làm của Ks.ThanhTan. Nhưng k0 biết công ty bạn làm hợp đồng giao khoán với bên B như thế nào, và các quy định về mẫu bảng lương ra sao. Mình xin gửi bạn mẫu bảng lương mà mình đã từng làm hy vọng giúp ích được bạn

File đính kèm

• bang tinh luong.xls
    246,5 KB · Đọc: 1.216
T

Trần Út Hương

Guest
Tiền bối nào có thể cho em mẫu hợp đồng giao khoán để hạch toán chi phí nhân công trong đơn vị xây lắp.

T

Trần Út Hương

Guest
cẦN GIÚP ĐỠ

để chi phí nhân công trong đơn vị xây lắp trở thành chi phí hợp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiệp, cần những chứng từ, thủ tục hợp lệ nào, và mẫu của các chứng từ đó ai có thì cho em nha! Xin cảm ơn các thành viên!

nguyen le tuong vy

Thành viên mới
Công ty tôi có thuê nhân công ngoài nhưng chưa biết hạch toán chi phí và làm hợp đồng như thế nào

Chi phí khác?%

nguyen le tuong vy

Thành viên mới
Công ty tôi có thuê nhân công ngoài nhưng chưa biết hạch toán chi phí và làm hợp đồng như thế nào

công ty tôi có thuê nhân công ngoai mấy tháng tôi đã chấm công nhưng chưa biết vào bảng lương như thế nào để hợp lý với cơ quan thuế có ai biết chỉ giúp tôi với theo địa chỉ email : bazanxanh.daknong@gmail.com

sonqt_sinco

Thành viên nhiều triển vọng
Nếu bạn làm giao khoán nhân công bạn phải thu 10% thuế TNCN của người nhận khoán ko ký hợp đồng LĐ, và ko phải làm bang chấm công.
Thu thuế của người nhận khoán không khéo nó đập cho thì toi, hj. Trước đây mình sẽ khấu trừ tại nguồn nhưng giờ ko cần nữa. Về khoản thuế má này nên thoả thuận trong HĐ trước thì tốt hơn. tốt nhất là làm sao ko bên nào pải thiệt, tuy theo cách xác định khối lượng trong HĐ mà mình xử lý thôi: Làm nhật trình, BB nghiệm thu khối lượng, lập bảng lương chia tiền cho hợp lý la ok thôi. kái này đơn vị giao khoán làm luôn cho người nhận khoán vì lao động tự do kung ko thạo món này. Hợp đồng và cách thức xử lý kiều này đợn vị XD nào kung có mà!

sonqt_sinco

Thành viên nhiều triển vọng
Mình xin cảm ơn trước.
Kái này ko fức tạp lắm đâu, có HĐ rồi thì cứ căn cứ theo HĐ mà thanh toán thôi. Vấn đề là ở chỗ thuế ấy, bạn gửi cả HĐ lên mình sẽ cho bạn cách làm ok nhất.

thuthuy0685

Thành viên mới
Mình cũng có thắc mắc như bạn moitruong80 vậy đó. Có bạn nào biết không chỉ giùm với nha. Không biết có quy định nào không. Mình search mãi không được.

dokimthanh1982

Thành viên mới
Định mức thuê khoán chuyên gia

Các anh chị nào biết về định mức để làm hợp đồng thuê khoán chuyên gia thì giúp gửi vào địa chỉ email này nhé: dokimthanh1982@gmail.com.
Thanks cả nhà rất nhiều!

kimluy

Thành viên mới
hợp đồng giao khoán nhân công

chào mọi người, mình có vấn đề này đang thắc mắc, mong mọi người chỉ giúp.
công ty mình đã ký hợp đồng giao khoán nhân công cho một ông A đứng tên, với đơn giá cụ thể từng phần thi công, trong đó chẳng nói gì đến việc ông ta cung cấp cho cty chứng từ gì để hạch toán hết, như bảng chấm công, bảng lương chẳng hạn, hay hóa đơn gì hết, ông ta vẫn tạm ứng tiền nhân công và bị treo trên tk331 - trả trước, chưa có chứng từ gì để bù trừ hết, giờ sếp em bảo phải làm bảng chấm công, bảng lương rồi hạch toán phần đó, bù trừ công nợ cho ổng, mình thấy nó rắc rối quá, đã làm hợp đồng khoán nhân công rồi, giờ làm hợp đồng lao động, rồi danh sách ủy quyền ký hợp đồng lao động của nhân công đưa ổng ký, mình thấy nó chồng chéo sao ấy, trước đây trong hợp đồng đó mình không làm, giờ giở ra mới thấy nó thiếu tùm lum, giờ mình nên làm hợp đồng nhân công lại với ổng hay làm phụ lục hợp đồng bổ sung phần cung cấp bảng chấm công, lương nhân công hay sao đây? mong mọi người góp ý, trả lời sớm giúp mình với!

sun_sun

Thành viên mới
lan dau tien minh lam ke toan xay dung minh hoc ke toan doanh nghiep ma ra di lam ke toan xay dựng nên minh rất bở ngỡ mong các bạn giúp đỡ mình với , mình phải bắt đầu từ đâu bây giờ nếu các bạn có lòng tốt thì chỉ giúp mình trình tự của 1 kế toán xây dựng làm điều j.maikl cùa mình trancttn@gmail.com cám ơn các bạn nhiều lắm

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới