Hỏi cách tính chiều dài thép tròn

• Khởi xướng osin1980
  • Ngày gửi
O

osin1980

Guest
Chào các bác cho em hỏi: cách tính chiều dài thanh thép ngang trong kết cấu BTCT:
chiều dài thanh thép= bề rộng kết cấu -2x(khoảng cách từ cốt thép đến bêtong)+ 7d
không biết tính như vậy có đúng không ạ , mong các bác góp ý, em là dân kinh tế mới nghiên cứu khối lượng hồ sơ, xin các bác chỉ giáo:((

thienhaopm

Thành viên nhiệt tình
không hiểu thanh thép ngang của bạn nói ở đây là gì? BTCT thì có rất nhiều loại: sàn ,dầm, cột, tấm đan, ...vv. Bạn định nghĩa cốt thép ngang là của loại BTCT nào vây? thép đai trong dầm ,cột hay thép theo chiều ngắn của sàn hoặc tấm đan?
Bạn nên đưa câu hỏi cụ thể để mọi người có thể tham gia trả lời giúp bạn.

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Chào các bác cho em hỏi: cách tính chiều dài thanh thép ngang trong kết cấu BTCT:
chiều dài thanh thép= bề rộng kết cấu -2x(khoảng cách từ cốt thép đến bêtong)+ 7d
không biết tính như vậy có đúng không ạ , mong các bác góp ý, em là dân kinh tế mới nghiên cứu khối lượng hồ sơ, xin các bác chỉ giáo:((
Bạn hãy nêu chi tiết kếu cấu có cốt thép mà bạn đang cần tính thì mọi người mới có thể tính giúp bạn được. Thông thường thì phải dựa vào bản vẽ thiết kế mới tính được chứ không có công thức cụ thể bạn ạ.

O

osin1980

Guest
xin cảm ơn các anh, vậy em xin post bãn vẽ cống tròn pi 1m dài 4m, sau nhờ các anh chỉ giúp.

File đính kèm

• ban ve cong.dwg
    55,3 KB · Đọc: 600
Last edited by a moderator:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Thanh thép ngang trong kết cấu BTCT (chắc ý bạn hỏi là thanh thép đặt chạy suốt kết cấu) có chiều dài bằng chiều dài kết cấu trừ đi lớp bảo vệ 2 đầu, cộng với chiều dài 2 móc (nếu có). Theo quy phạm, lớp bảo vệ cốt thép có chiều dày không bé hơn đường kính cốt thép và tuỳ từng trường hợp (bản, dầm, cốt đai, cốt cấu tạo...) thì chiều dày đó không nhỏ hơn từ 10mm - 20mm và móc dài khoảng 7d hoặc 7,5d (với d là đường kính thanh thép).

Đối với thép đường kính lớn (có gai), thì gai thép bám chắc vào bê tông đảm bảo sự làm việc đồng thời của bê tông và cốt thép. Nên thông thường người ta ít khi uốn móc đầu thanh thép có gai (và đường kính lớn thì cũng khó uốn).

Với thanh thép tròn trơn (thường thép đường kính nhỏ D6, D8) thì thanh thép phải uốn móc hai đầu để đảm bảo thanh thép bám chặt vào bê tông không bị trượt đi trong quá trình làm việc của kết cấu.

Như vậy chiều dài thanh thép chạy suốt kết cấu sẽ bằng chiều dài kết cấu trừ đi lớp bảo vệ 2 đầu cộng với chiều dài đoạn móc uốn (nếu có). Chiều dài lớp bảo vệ hai đầu và đoạn móc uốn này có khối lượng không nhiều nên bạn không cần phải tính chi ly quá.

nghialac

Thành viên năng động
Website
www.xaydungtsc.com
Với thép cây thì chiều dài sản xuất hiện nay là 11,7m nên với chiều dài lớn phải cộng thêm mối nối giữa các thanh thép, mình thường gặp ở kết cấu cầu BTCT!

L

liendutoan

Guest
Mình cũng đang hỏi cách tính thép đây! Có bạn nào biết một số nguyên lý bóc tách thép thì share cho anh em với!
Cảm ơn cả nhà he!
Chúc cả nhà luôn vui vẻ

TuTuLang86

Thành viên có triển vọng
Tài liệu tham khảo về chiều dài đoạn thép uốn, nối...

Bạn tham khảo tài liệu này xem, mình bên thủy lợi nên cũng không nắm rõ hết các quy định bên xây dựng dân dụng.

File đính kèm

• cau tao be tong cot thep.pdf
    4,9 MB · Đọc: 1.311

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới