Hỏi về cách tính chi phí theo 957/QĐ-BXD

omerta

Thành viên rất triển vọng
Các anh chị cho mình hỏi trường hợp này với ạ.
Tổng hợp dự toán chi phí xây dựng một công trình giao thông như sau:

Chi phí xây dựng trước thuế (G): 17.000.000.000
Thuế GTGT (GTGT): 1.700.000.000
Chi phí xây dựng sau thuế (Gxd): 18.700.000.000
Chi phí lán trại tạm (Gxdnt)=G*2%*1,1=374.000.000
Tổng cộng: (Gtổng) = Gxd+Gxdnt = 19.074.000.000.

Giờ, đi tính chi phí tư vấn giám sát theo 957/QĐ-BXD, mình làm như sau:
1 - Chi phí xây dựng trước thuế là 17 tỉ, nội suy được hệ số 2,2806%.
2 - Chi phí giám sát (trước thuế) là: (19.074.000.000/1,1)*2,2806%= 395.456.040 đồng.
Như vậy, mình đã lấy chi phí xây dựng trước thuế chưa bao gồm chi phí lán trại để tra hệ số. Nhưng khi tính phí tư vấn thì mình lại sử dung chi phí xây dựng trước thuế + chi phí lán trại.
Mình làm như vậy là đúng hay sai. Nếu sai thì làm như thế nào cho đúng?
Xin cám ơn các anh em ạ.

JAYCHOU

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Bây giờ không tính chi phí tư vấn theo 957 nữa nhé bạn! tất cả các gói dịch vụ tư vấn để lập dự toán chi phí hết, bạn đọc thông tư 01/2015 của Bộ KHĐT để thực hiện nhé

congthanh1991

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bây giờ đúng là chi phí tư vấn không tính theo 957 nữa. Theo luật đấu thầu 43/2013 tại điều 62 khoản 1 điểm c như sau: " Hợp đồng trọn gói là loại hợp đồng cơ bản. Khi quyết định áp dụng loại hợp đồng quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này, người phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu phải bảo đảm loại hợp đồng này phù hợp hơn so với hợp đồng trọn gói. Đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn đơn giản; gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp có quy mô nhỏ phải áp dụng hợp đồng trọn gói;" thì toàn bộ gói thầu tư vấn, phi tư vấn đơn giản thì đều phải theo hình thức hợp đồng trọn gói. Nhưng gói thầu tư vấn mà trọn gói thì tính toán như nào vậy??

luyenhuynhvan

Thành viên có triển vọng
Giá trị HĐ TV không hẵn bạn phải theo 957 mà tùy năng lực của đơn vị tư vấn mà chào giá trị. Khi trọn gói phải gồm các phần việc trong hồ sơ, còn công việc bổ sung phát sinh thì ký PLHĐ. Đối với vốn ngân sách giá trị HĐ phải nhỏ hơn chi phí trong hồ sơ dự toán đã phê duyệt . nếu giá trị được duyệt không đãm bảo để đơn vị TV thì phải nêu chi tiết các tính chất tăng kinh phí đúng theo thực tế.

congthanh1991

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bây giờ không tính chi phí tư vấn theo 957 nữa nhé bạn! tất cả các gói dịch vụ tư vấn để lập dự toán chi phí hết, bạn đọc thông tư 01/2015 của Bộ KHĐT để thực hiện nhé
Bạn đọc thêm luật đấu thầu 43 nhé. Tại điểm c khoản 1 điều 62 có quy định. toàn bộ gói thầu tư vấn, phi tư vấn cơ bản thì phải thực hiện theo hợp đồng trọn gói? nhưng cách tính như thế nào nhỉ?? mình vẫn còn thắc mắc.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới