Hỏi về cách xác định số công, số ca trong tổ chức thi công đường

trungtoba

Thành viên nhiều triển vọng
Em đang làm đồ án tốt nghiệp phần tổ chức thi công đường, nhưng tới phần xác định số nhân công, máy và thời gian là em bó tay.
Anh chị nào biết chỉ em với, em cảm ơn rất nhiều ạ

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Mối công tác thi công bạn đều có khối lượng rồi nhé. Mang cuốn định mức 1776 ra, tra ở trong đó xem ứng với công tác của bạn thực hiện, ví dụ 1m3 bê tông hao phí bao nhiêu vật liệu, nhân công, máy rồi nhân với khối lượng của bạn thì sẽ được hao phí của toàn bộ công tác bê tông thôi!

trungtoba

Mối công tác thi công bạn đều có khối lượng rồi nhé. Mang cuốn định mức 1776 ra, tra ở trong đó xem ứng với công tác của bạn thực hiện, ví dụ 1m3 bê tông hao phí bao nhiêu vật liệu, nhân công, máy rồi nhân với khối lượng của bạn thì sẽ được hao phí của toàn bộ công tác bê tông thôi!
Dạ em đã có hao phí tổng rồi, làm sao để tính ra bao nhiêu nhân công, bao nhiêu máy, và thời gian thi công vậy anh?

hotmen_8x_pro

Dạ em đã có hao phí tổng rồi, làm sao để tính ra bao nhiêu nhân công, bao nhiêu máy, và thời gian thi công vậy anh?
Sao lại có hao phí tổng rồi? Hao phí tổng của bạn là cái gì? Tôi chưa hiểu ý bạn !

trungtoba

Sao lại có hao phí tổng rồi? Hao phí tổng của bạn là cái gì? Tôi chưa hiểu ý bạn !
dạ em tính giống hình ở dưới ạ. Thầy yêu cầu tính ra số máy, số công nhân, và thời gian thi công mà e không biết tính ạ

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Theo mình hiểu thì bạn đã có tổng hao phí rồi, phần nhân công, máy, thời gian kia là do cách bạn bố trí tổ đội thi công thế nào thôi. Lưu ý khi bố trí thời gian thì thời gian sử dụng nhân công và máy phải bằng nhau. Giả sử công tác AD.21226 tổng hao phí nhân công 741,97 công thì bố trí 74 người làm trong 10 ngày, thì ô tô tưới nước cũng phải làm trong 10 ngày: 11,84/10 = 1,184 (làm tròn xuống <0,25) lấy 1 máy... các công tác sau làm tương tự.

hotmen_8x_pro

Cột hao phí tổng của bạn đó là tiên lượng. Có nghĩa là ví dụ mã AD.21226 là bạn phải làm cấp phối đất lớp dưới tổng khối lượng là : 5522,51 m3. Vấn đề là cần bao nhiêu đất, bao nhiêu công, ca máy để làm được khối lượng trên.
Bạn mở định mức 1776 ra ( có thể down ngay trên diễn đàn) rồi tìm đến mã hiệu trên. Ở đó sẽ có hao phí định mức đơn vị để thi công hoàn thiện 100m2 cấp phối đất lớp dưới như sau:
1. Vật liệu: 22,85m3
2. Nhân công 2,5/7: 3,07 công
3. Máy: Máy lu 8,5 tấn - 1,36 ca; Ô tô tưới nước 5m3 - 0,049 ca.
Từ đó nhân với diện tích nền cần đắp của bạn sẽ tính ra hao phí toàn bộ.

VanToanGXD

Em nghĩ bạn trungtoba đã lấy từ định mức mà tính ra mấy hao phí đó rồi. Giờ tính ra tổng hao phí rồi mà không hiểu bước bố trí tổ đội thi công. Có phải trước bảng này đã có bảng tính đã có bảng tính được diện tích mặt đường xe chạy và lề gia cố rồi phải không trungtoba?

trungtoba

Em nghĩ bạn trungtoba đã lấy từ định mức mà tính ra mấy hao phí đó rồi. Giờ tính ra tổng hao phí rồi mà không hiểu bước bố trí tổ đội thi công. Có phải trước bảng này đã có bảng tính đã có bảng tính được diện tích mặt đường xe chạy và lề gia cố rồi phải không trungtoba?
đúng rồi ạ. Em đang đau đầu vì cái vụ này quá. Số nhân công, số máy mình phải giả sử hay sao ạ

VanToanGXD

đúng rồi ạ. Em đang đau đầu vì cái vụ này quá. Số nhân công, số máy mình phải giả sử hay sao ạ

Số máy với số nhân công thì bạn tự bố trí như ví dụ ở comment trước của mình,thêm nữa là mình làm đồ án về công trình dân dụng thì phải chú ý 1 số qui tắc về bố trí số nhân công tối đa trên công trường..., không biết làm đường có thế không? Các anh chi nào bên Cầu Đường thành thạo hướng dẫn thêm giúp bạn trungtoba với.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới