Hỏi về chi phí tư vấn khảo sát thực tế công trình

nhoclomcom

Thành viên nhiều triển vọng
em có tình huống này mong được sự giúp đỡ của mấy anh:

Cụ thể là em đang gặp 1 gói thầu tư vấn khảo sát thực tế đấu nối thoát nước thải trong thành phố (hệ thống cống thoát nước cấp 3 đã hoàn thiện đưa vào sử dụng, tuy nhiên số lượng hộ gia đình đấu nối vào cống chung là không nhiều nên cần khảo sát để lấy thông tin dữ liệu và nguyên nhân thực tế). Theo em thì trường hợp này không phải là "khảo sát xây dựng" nên không áp dụng được Điều 10 Nghị định 10/2021 quản lý chi phí được. Em đã tìm hiểu thì cũng chưa tìm được quy định có liên quan đến tình huống này. Vậy các anh có ai đã từng gặp tình huống này thì hướng dẫn cho em là trường hợp này thì việc lập, thẩm định, phê duyệt dự toán được thực hiện theo quy định nào ạ? Em cảm ơn!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Em lập dự toán chi phí tư vấn theo hướng dẫn tại Phụ lục 3 Hướng dẫn xác định dự toán chi phí tư vấn của Thông tư số 16/2019/TT-BXD nhé. Link đây: https://qlda.gxd.vn/van-ban/chi-phi...o-3-huong-dan-xac-dinh-du-toan-chi-phi-tu-van

Ở thời điểm hiện hành Nghị định số 10/2021/NĐ-CP đã thay thế Nghị định số 68/2019/NĐ-CP, do đó theo Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật thì Thông tư số 16/2019/TT-BXD hướng dẫn Nghị định số 68/2019/NĐ-CP cũng hết hiệu lực theo. Tuy nhiên, do chưa có Thông tư thay thế Thông tư số 16 nên em cứ làm theo hướng dẫn của TT 16, bởi vì (theo kinh nghiệm) không trái với Nghị định số 10/2021/NĐ-CP và từ nhiều đời TT thay thế đến nay nội dung này vẫn thế, ít có thay đổi.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới