Hỏi về khả năng xảy ra cháy nổ công trình do lỗi thiết kế điện

thuannp

Thành viên mới
Chào các bác, em là kiến trúc sư có câu hỏi muốn thỉnh giáo các bác
Chả là bên em có tư vấn thiết kế phần kiến trúc cho một công trình nhà hàng. Riêng phần điện-chiếu sáng bên em có ủy quyền cho một đơn vị khác thiết kế. Công trình hoàn thành và đưa vào sử dụng bình thường từ 04/2011. Đến cuối 09/2011 thì xảy ra cháy, thiệt hại hàng chục tỷ đồng, may ko có ai chết. Hiện tại chưa điều tra ra nguyên nhân vụ cháy. Các bác làm ơn cho em hỏi:

- Nếu cháy do nguyên nhân chập điện hay nguyên nhân nào đó khác liên quan đến điện thì liệu có khả năng bản vẽ thiết kế phần điện không đảm bảo tiêu chuẩn không (em nghĩ rằng sau 6 tháng đưa công trình vào hoạt động thì khả năng này khó xảy ra)

- Bên thiết kế điện có đăng ký kinh doanh ngành nghề thiết kế điện, có chứng chỉ hành nghề và đóng vai trò thầu phụ của bên em. Hồ sơ bản vẽ phần điện do bên đó đóng dấu và ký xác nhận toàn bộ. Vậy nói dại trường hợp xấu xảy ra thì trách nhiệm của bên em như thế nào? Có bác nào biết pháp luật xử lý tình huống này ntn không?

Em đang rất lo lắng. Mong các bác giúp đỡ.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới