hỏi về kinh nghiệm thi công

nguyentuananh66

Thành viên mới
chào mấy a, chị e là sinh viên trung cấp xây dựng dân dụng mới ra trường năm 2012 e ham học hỏi, siêng đọc nhìu về sách vỡ....nay e muốn tìm hiểu học hỏi thêm về bên thi công

câu hỏi 1: hạng mục đổ sàn....bình thường công trình công cộng mình làm đổ sàn ko dùng sika thì phải 28 ngày mới dc tháo dở j theo tiêu chuẩn 4453 phải đủ ngày bê tông mới đủ cường độ còn dùng sika thì khoảng 14-15 ngày là mình dc phép tháo dỡ....lúc này bê tông cũng đạt dc 80%......nhưng đối với nhà ở gia đình thường e thấy đổ sàn ko có sài sika nhưng toàn tháo dỡ trước 28 ngày nếu như z có gây nguy hiểm dẫn đến sập sàn ko ạ.........

câu hỏi 2: nếu trong quá trình mình đang đổ sàn do trục trặc yếu tố kĩ thuật dẫn đến sập sàn thì mình phải làm sao....e nghe a trong cty nói lại nếu sập sàn là phải phá bỏ mang sắt đi rửa và pải đổ lại từ đầu.....mong mấy a, chị giúp đỡ....a nào chuyên về kết cấu lý thuyết giỏi cho e nick fb or mail để e học hỏi trao dồi thường xuyên

betong

Thành viên có triển vọng
Đổ bê tông thì phải đúc mẫu, muốn tháo ván khuôn thì đi ép mẫu kiểm tra cường độ. Cứ chứng minh bang con số là yên tâm.
" đối với nhà ở gia đình thường e thấy đổ sàn ko có sài sika nhưng toàn tháo dỡ trước 28 ngày nếu như z có gây nguy hiểm dẫn đến sập sàn ko ạ........." -.hên sui.
"nếu trong quá trình mình đang đổ sàn do trục trặc yếu tố kĩ thuật dẫn đến sập sàn" -> tháo ra làm lại.

nguyentuananh66

Thành viên mới
sao lại hên xui...:( nhà ở gia đình mà hên xui z sao ai dám ở tèn

hokientruc86

Thành viên năng động
Gửi ,
1. Với nhà dân, bước cột ngắn (3-4m), sau khoảng 20 ngày thì tháo dỡ, lúc này cường độ đủ để đỡ trọng lượng bản thân sàn
2. Nếu đổ bê tông mà sập sàn, lập tức dừng đổ bê tông, khắc phục ngay sự cố, làm lại ván khuôn, chống lại, đến khi nào đủ điều kiện thì đổ tiếp
- Nếu đổ bằng bê tông thương phẩm, nếu quá 2-3 tiếng thì cho xe về ( tiền này bên thi công chịu )
- Nếu copha không thể khắc phục được ngay để đổ bê tông tiếp thì dừng hẳn việc đổ bê tông trong ngày chuẩn bị cho ngày đổ sắp tới ( bao gồm vệ sinh sắt thép và copha )

manhtla

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Phải ktra cốp pha,đà giáo trước thi công chứ.Sập sàn thì nói chuyện j nữa.đã sập là sập cả mảng.nghỉ luôn.: ).

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
câu 1: 28 ngày là để nghiệm thu thôi chứ thật tế thì ít hơn khoảng 14 - 20 ngày là tháo nhưng vẫn còn chống phụ, còn nếu đổ lên tấm nữa thì ko đc tháo sàn liền kề (cái này coi lại môn học BP thi công nhé bạn).
Câu 2: chống cho đàng hoàng ko để sập nhé, sập thì lo tính mạng cho con người, lo CA đã mệt hơi đâu lo đem sắt rửa lại?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới