Hỏi về thời gian tháo gỡ coppha

fortune...

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bạn em đang thi công căn nhà phố 3 tấm và vừa rồi mới đỗ cột lên tầng 2. Chiều ngày hôm trước đỗ đến sáng hôm sau đã tháo ván khuôn. Như vậy cò đảm bảo an toàn và hợp lý không ạ? Vì thời gian betong ninh kết chưa đủ 16 tiếng đồng hồ. Theo em được biết thì thời gian tối thiểu để tháo ván khuôn cột là 36 tiếng đối vớ betong không sử dụng phụ gia. Anh chị nào biết xin chia sẻ kinh nghiệm cho em. Tiện cho em hỏi thêm về thời gian phù hợp để tháo ván khuôn của các cấu kiện khác như: cầu thang, hệ dầm sàn, sàn phẳng, các loại móng, mái betong xiên, tường betong cốt thép, xilo chứa nước. Em chân thành cảm ơn . . .

BUILD_Hiep

Thành viên rất triển vọng
Bạn em đang thi công căn nhà phố 3 tấm và vừa rồi mới đỗ cột lên tầng 2. Chiều ngày hôm trước đỗ đến sáng hôm sau đã tháo ván khuôn. Như vậy cò đảm bảo an toàn và hợp lý không ạ? Vì thời gian betong ninh kết chưa đủ 16 tiếng đồng hồ. Theo em được biết thì thời gian tối thiểu để tháo ván khuôn cột là 36 tiếng đối vớ betong không sử dụng phụ gia. Anh chị nào biết xin chia sẻ kinh nghiệm cho em. Tiện cho em hỏi thêm về thời gian phù hợp để tháo ván khuôn của các cấu kiện khác như: cầu thang, hệ dầm sàn, sàn phẳng, các loại móng, mái betong xiên, tường betong cốt thép, xilo chứa nước. Em chân thành cảm ơn . . .
Xin chia sẻ với bạn một ít kinh nghiệm:
Nếu cột đổ hôm trước mà sáng hôm sau đã tháo cốp pha là không được, khả năng va đập khi thi công gây sứt mẻ góc cạnh là rất cao=> nên để
tối thiểu 48 giờ là hợp lý.
Hệ dầm sàn: Tuy nhiệt độ môi trường và có phụ gia đông kết nhanh hay không mà tháo dỡ, thông thường thi công cốp pha - bê tông 1 tầng lầu thì tầng dưới phải còn nguyên dàn cây chống cốp pha, còn tầng dưới nữa chỉ được tỉa một số cây chống.
Trong quy phạm và giáo trình thi công có quy định mà, nên đọc thêm.

chamhet

Thành viên nhiều triển vọng
Bê tông cột đổ hôm trước thì hôm sau tháo tốt rồi chả ảnh hưởng gì hết. Đừng có nguyên tắc quá ảnh hưởng đến tiến độ. Ngoại trừ Bê tông của các bác trộn ko đúng cấp phối. Thêm một kinh nghiệm ván khuôn nữa là : Khi tháo ván khuôn khi bê tông còn non đặc biệt là ván cũ thì rất hay xảy ra rộp bong lớp màu bề mặt cấu kiện. Nên trước khi dựng ván khuôn nhớ nhắc anh em công nhân lăn qua một lớp dầu thải mỏng. Hôm trước đổ BT hôm sau tháo ván đảm bảo ngon ko vấn đề gì cả.

zumi208

Trong TCVN4453-1995 có quy định về việc tháo dỡ cốp pha đà giào
hoặc tìm giáo trình Kỹ thuật thi công - NXB xây dựng năm 2000 cũng có nói về tháo dỡ ván khuôn
- Theo mình thì đối với bê tông cột, bê tông móng (cổ móng và đế móng) thì có thể tháo được vì nó là cấu kiện chịu nén. Mà ván khuôn chỉ chịu áp lực ngang của bê tông khi chưa đông cứng do đó khi bê tông đã đông cứng (nghĩa là hình dạng bê tông không bị biến dạng) thì có thể tháo được. Còn đối với bê tông sàn thì tuyệt đối không nhé.
- Theo ban "chamhet" có đưa ra cho chúng ta một kinh nghiệm là trước khi lắp dựng ván khuôn nên bôi qua một lớp dầu thải mỏng tránh trường hợp bong lớp màu bể mặt cấu kiện. Cái này thì Zumi có thấy làm ở cồng thuỷ điện ( lắp ván khuôn đổ bê tông đập...), Nhưng với nhà dân dụng thì không làm như vì nó sẽ ảnh hưởng đến việc trát sau này.
Trên đây là ý kiến của zumi. Ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo thêm nhé

File đính kèm

• TCVN+4453+1995(thi cong be tong toan khoi - nhung).pdf
    397,9 KB · Đọc: 5.614

fortune...

cảm ơn Zumi208 nhiều nha.

Trong TCVN4453-1995 có quy định về việc tháo dỡ cốp pha đà giào
hoặc tìm giáo trình Kỹ thuật thi công - NXB xây dựng năm 2000 cũng có nói về tháo dỡ ván khuôn
- Theo mình thì đối với bê tông cột, bê tông móng (cổ móng và đế móng) thì có thể tháo được vì nó là cấu kiện chịu nén. Mà ván khuôn chỉ chịu áp lực ngang của bê tông khi chưa đông cứng do đó khi bê tông đã đông cứng (nghĩa là hình dạng bê tông không bị biến dạng) thì có thể tháo được. Còn đối với bê tông sàn thì tuyệt đối không nhé.
- Theo ban "chamhet" có đưa ra cho chúng ta một kinh nghiệm là trước khi lắp dựng ván khuôn nên bôi qua một lớp dầu thải mỏng tránh trường hợp bong lớp màu bể mặt cấu kiện. Cái này thì Zumi có thấy làm ở cồng thuỷ điện ( lắp ván khuôn đổ bê tông đập...), Nhưng với nhà dân dụng thì không làm như vì nó sẽ ảnh hưởng đến việc trát sau này.
Trên đây là ý kiến của zumi. Ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo thêm nhé

fortune...

Xin chia sẻ với bạn một ít kinh nghiệm:
Nếu cột đổ hôm trước mà sáng hôm sau đã tháo cốp pha là không được, khả năng va đập khi thi công gây sứt mẻ góc cạnh là rất cao=> nên để
tối thiểu 48 giờ là hợp lý.
Hệ dầm sàn: Tuy nhiệt độ môi trường và có phụ gia đông kết nhanh hay không mà tháo dỡ, thông thường thi công cốp pha - bê tông 1 tầng lầu thì tầng dưới phải còn nguyên dàn cây chống cốp pha, còn tầng dưới nữa chỉ được tỉa một số cây chống.
Trong quy phạm và giáo trình thi công có quy định mà, nên đọc thêm.
Cũng có lý, nếu xét về mặt chịu lực thì vẫn ok để tháo phải không pac BUILD_HIEP. Nhưng về thẫm mỹ và phải mất công trát những chỗ xứt mẻ cột thì không được hoan nghênh. Tôi có hỏi 1 đội trưởng thi công về vấn đề này, ông ta nói sau 36 tiếng đồng hồ, tháo cop pha cột là ok.

H

hai.nh2210

Guest
Theo mình thì tháo được rồi vì cũng đã có rất nhiều đội thi công làm như vậy. Nhưng cũng phải lưu ý đến vị trí cột cần tháo dỡ coppha. Nếu cột đó nằm gần vị trí di chuyển của đường cấp vật liệu thì tốt nhất là nên để sau 36h vì với căn nhà như bạn nói thì mặt bằng thi công là rất nhỏ rất có thể các phương tiện vận chuyển sẽ va vào cột gây sứt mẻ.

langphivu

Thành viên mới
Theo mình thì tháo được rồi vì cũng đã có rất nhiều đội thi công làm như vậy. Nhưng cũng phải lưu ý đến vị trí cột cần tháo dỡ coppha. Nếu cột đó nằm gần vị trí di chuyển của đường cấp vật liệu thì tốt nhất là nên để sau 36h vì với căn nhà như bạn nói thì mặt bằng thi công là rất nhỏ rất có thể các phương tiện vận chuyển sẽ va vào cột gây sứt mẻ.

Có ai cho mình hỏi là thời gian tháo dỡ ván khuôn vách hầm dày 0,2m cao 2,65m dài 30m thì bao lâu không ak??? xin chân thành cảm ơn:x. mình xài bê tông chống thấm mác 250, R28.

moiratruong

Thành viên rất năng động
thi công đổ bê tông cột buổi tối,sáng hôm sau tháo được rồi bạn à,cột vách vô tư,nhưng đối với dầm sàn thì bạn phải nén trong 7 ngày rồi nội suy logarit ra kết quả ổn ko,thân.

moiratruong

Thành viên rất năng động
tháo được bạn à,nhưng ko nên chất tải trọng lên vách hầm vì khi đó betong chưa ninh kết kịp dễ gây ra bể đầu vách hầm.