Hỏi về việc lập dự toán chi phí coppha

ptranquan

Thành viên có triển vọng
Kính chào các bác
Cho em hỏi về copha có qui định trường hợp nào đơn vị thiết kế phải thiết kế coppha và đưa vào dự toán không ,vì em dang thi công 01 bệ máy bằng bê tông , bệ này dày 1,5 m nằm trên móng và cột cao 4,5 m , nếu mà lập dự toán copha theo m2 thì tiền copha , cây chống + nhân công chỉ khoảng 20 triệu ,nhưng hiện nay em phải đầu tư vào đó cả 100 triệu rồi mà vẫn chưa chắc ăn (nặng cả 300 tấn, trung bình 1m2 chịu 4 tấn), có cách nào để thuyết phục chủ đầu tư và thiết kế tính thêm tiền ko.
Thanhs các bác nhiều.

Last edited by a moderator:

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Kính chào các bác
Cho em hỏi về copha có qui định trường hợp nào đơn vị thiết kế phải thiết kế coppha và đưa vào dự toán không ,vì em dang thi công 01 bệ máy bằng bê tông , bệ này dày 1,5 m nằm trên móng và cột cao 4,5 m , nếu mà lập dự toán copha theo m2 thì tiền copha , cây chống + nhân công chỉ khoảng 20 triệu ,nhưng hiện nay em phải đầu tư vào đó cả 100 triệu rồi mà vẫn chưa chắc ăn (nặng cả 300 tấn, trung bình 1m2 chịu 4 tấn), có cách nào để thuyết phục chủ đầu tư và thiết kế tính thêm tiền ko.
Thanhs các bác nhiều.
Có đấy bác, bác hỏi Giám đốc ban QLDA hay CĐT có muốn bị giáng chức như vụ đường sắt trên cao không? :(
"nếu mà lập dự toán copha theo m2 thì tiền copha , cây chống + nhân công chỉ khoảng 20 triệu" tức là định mức công bố phải không anh? Như vậy thì nếu chi phí không đủ thì có thể lập dự toán riêng cho phù hợp mà anh. Không biết công trình này đấu thầu ký HĐ thế nào, hay là cứ làm đã rồi mới làm thủ tục kia sau thì khó. Nếu bình thường thì phần biện pháp thi công, đề xuất tài chính phải tính đến rồi chứ nhỉ?

ptranquan

Thành viên có triển vọng
Đây là công trình của tư nhân,dịnh mưc áp dụng theo định mức nhà nước, vấn đề là tiến độ gấp ,nên mình phải tự đầu tư đà giáo cây chống trước và vừa mới đổ bê tông xong hôm qua , mình muốn hỏi có tiêu chuẩn nào hoặc cách nào thuyết phục chủ đầu tư tính ps cho mình không

dacota0102

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Đây là công trình của tư nhân,dịnh mưc áp dụng theo định mức nhà nước, vấn đề là tiến độ gấp ,nên mình phải tự đầu tư đà giáo cây chống trước và vừa mới đổ bê tông xong hôm qua , mình muốn hỏi có tiêu chuẩn nào hoặc cách nào thuyết phục chủ đầu tư tính ps cho mình không
Theo tôi hiểu thì cách tính trong định mức là cách tính cho ván khuôn thông thường theo quy chuẩn xây dựng còn với Bệ máy như trên là cấu kiện khác với thông thường nên hoàn toàn có thể thuyết phục chủ đầu tư lập riêng dự toán và tính thêm chi phí cho phần ván khuôn đó.

thuanphong1976

Thành viên rất năng động
Kính chào các bác
Thanhs các bác nhiều.

Căn cứ trên định mức của Bộ Xây Dựng đã công bố. Bạn đưa ra biện pháp thi công và bảo vệ được trước CĐT thì sẽ được thanh toán thôi mà. Chúc bạn thành công.

ptranquan

Thành viên có triển vọng
Theo tôi hiểu thì cách tính trong định mức là cách tính cho ván khuôn thông thường theo quy chuẩn xây dựng còn với Bệ máy như trên là cấu kiện khác với thông thường nên hoàn toàn có thể thuyết phục chủ đầu tư lập riêng dự toán và tính thêm chi phí cho phần ván khuôn đó.

mình lấy định mức nào hả bác

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới