Hợp đồng hợp tác giữa Chủ đầu tư và Tư vấn thiết kế ?

• Khởi xướng chuotdong
  • Ngày gửi
C

chuotdong

Guest
Hiện nay mình là Chủ đầu tư dự án và đã thuê Tư vấn TK, nhưng hiện nay một số phần việc Tư vấn làm không tốt bằng bản thân Chủ đầu tư nên tôi muốn Tư vấn TK ký hợp đồng thuê 1 số cán bộ của Ban quản lý dự án (chủ đầu tư) dưới hình thức chuyên gia có được không các bạn nhỉ ?

Người Chủ đầu tư tham gia làm một phần việc của Tư vấn dĩ nhiên thanh toán tiền theo Hợp đồng

L

lestrong

Guest
Hiện nay mình là Chủ đầu tư dự án và đã thuê Tư vấn TK, nhưng hiện nay một số phần việc Tư vấn làm không tốt bằng bản thân Chủ đầu tư nên tôi muốn Tư vấn TK ký hợp đồng thuê 1 số cán bộ của Ban quản lý dự án (chủ đầu tư) dưới hình thức chuyên gia có được không các bạn nhỉ ?

Người Chủ đầu tư tham gia làm một phần việc của Tư vấn dĩ nhiên thanh toán tiền theo Hợp đồng

Em chưa gặp Hợp đồng kiểu như vậy. Có thể ko nhỉ khi mình thuê TV rồi TV lại thuê mình?:confused:
Tuy nhiên, em có nghe nói về vụ này, khi CDT cảm thấy mình có thể đảm nhận được công việc đấy có thể bàn với đơn vị TV, "tôi làm phần việc này cho anh, anh chỉ cần chữ ký của GD và con dấu cơ quan thôi", mọi việc CDT lo hết cho đến khi tiền về tài khoản của Tv và lúc đó chia theo phần trăm đã thỏa thuận từ trước.
Cái này em cũng chỉ nghe các anh bạn em nói thôi, còn thực tế chưa làm bao giờ cả.:D
Cả nhà cùng thảo luận thêm cho ra nhẽ nhé!

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn

Đã có trường hợp như thế này:
Chủ đầu tư sau khi lựa chọn được nhà thầu tư vấn thì có yêu cầu là muốn tư vấn nhường lại 1 phần việc trong hợp đồng cho chủ đầu tư ( tăng thêm thu nhập cho anh em kỹ thuật của chủ đầu tư ), ví dụ 1 cái hồ chứa thì nhà thầu tư vấn nhường lại 1 số đoạn kênh cho chủ đầu tư.
Chữ ký và con dấu nhà thầu tư vấn lo, thiết kế phí sau khi được chuyển về thì tư vấn trích 1 phần ra để đóng thuế và 1 phần cho mình,phần còn lại chuyển cho chủ đầu tư như thỏa thuận từ trước.
Còn trường hợp anh Chuotdong nói thì thú thật là em cũng thấy lạ quá. Đang làm chủ đầu tư rồi lại chuyển qua làm tư vấn chính công trình mình quản lý. Điều này có bất hợp lý?

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn

Vấn đề là ở chỗ lúc bác lựa chọn năng lực tư vấn để thuê. Bây giờ luật đã quy định rồi mà, lớn thì phải đấu thầu, nhỏ thì cũng phải làm hồ sơ đề xuất.. qua đó có thể biết cơ bản năng lực của tư vấn.
Như tình huống của bác là: "lỡ rồi thì biết làm sao":), theo em bác nên yêu cầu đơn vị tư vấn bổ sung nhân lực đủ năng lực thực hiện và đạt yêu cầu tiến độ, nếu không thì xử lý như phần " thưởng và phạt hợp đồng" đã quy định.

K

Khanh_imc

Guest
Bạn chuotdong nêu chủ đề rất hay, theo tôi thì không thể thực hiện như thế được, bạn đã thuê tư vấn, lúc đó bạn là chủ, thế rồi lại trở thành người làm thuê cho tư vấn. Về pháp lý tôi nghĩ là không được.
Tuy nhiên trong thực tế thì chủ đầu tư hãy thỏa thuận với nhà thầu là mình thực hiện được phần nào, giá trị tư vấn bao nhiêu, phân chia giá trị thế nào, trường hợp này có nghĩa là CĐT mượn dấu vậy hoặc nhà thầu bán tư cách pháp nhân. chỉ cần vậy thôi, chứ ký hợp đồng lại với nhà thầu làm gì cho phức tạp.

C

chuotdong

Guest
Đó là thực tế, còn nếu để Tư vấn kí đóng dấu mà chuyên viên cũng vẫn nhận tiền & và ko ký nhận gì cả thì tôi thấy họ làm nhiều rồi. (Tư vấn phải gánh hết).

Có lẽ phải cho vài chuyên viên của Ban QL nghỉ việc, rồi lại vào làm sau vậy :xc:

trinhvanluc

Thành viên có triển vọng
Đó là thực tế, còn nếu để Tư vấn kí đóng dấu mà chuyên viên cũng vẫn nhận tiền & và ko ký nhận gì cả thì tôi thấy họ làm nhiều rồi. (Tư vấn phải gánh hết).

Có lẽ phải cho vài chuyên viên của Ban QL nghỉ việc, rồi lại vào làm sau vậy :xc:

Theo tôi thi cũng có thể được nếu chủ đầu tư có chức năng làm công việc đó.Bác thử thương thảo xem ỏ kiểm tra các điều khoản trong hợp đồng xem có điều khoản nào mà chủ đầu tư có thể điều chỉnh, hay giảm bớt khối lượng công việc hay ko?? là tốt nhất
Nếu không đươc Như bác nói ở trên nhà thầu tư vấn năng lực kém. Bác ép lỗi cho họ (như không đảm bảo năng lực thay thế cán bộ khác, chậm tiến độ...)

Q

quang98

Guest
chủ đề bạn đưa ra rất hay tuy nhiên đây chính là phần "không hợp lý" trong việc quản lý đầu tư xây dựng hiện tại.1- khi bạn là chủ đầu tư đi thuê tư vấn - phải thuê đơn vị có đủ năng lực (có quy định)2- Khi đã là đơn vị tư vấn thì đương nhiên là phải làm tốt các phần việc thuộc về tư vấn (kể cả việc thuê lại chuyên gia để tư vấn cho mình hoàn thành tốt hợp đồng)trường hợp của bạn có thể do đơn vị tư vấn không đủ năng lực, nhận được hợp đồng do có quan hệ tốt với xếp bạn thôi. Như vậy nếu các bạn muốn làm một phàn việc thay cho tư vấn cũng được nhưng chi phí thì do thoả thuận "riêng" hay "phần mềm" mà tư vấn hoàn lại thôi chứ chẳng ai lại thảo hợp đồng thuê lại cán bộ của BQL cả.

C

chuotdong

Guest
Thực tế nữa là có khi Chủ đầu tư lúc đó chưa có Chứng chỉ hành nghề Tư vân bạn ạ :beer: năng lực thì có :beat:

phi08

Thành viên có triển vọng
Hợp đồng hợp tác CĐT và Tư vấn TK

Bạn hỏi chưa rõ. Nếu đối tượng chỉ cần lập Báo cáo KTKT thì theo thông tư 02/2007/TT-BXD chủ đầu tư lập và thẩm định, trình duyệt được đấy, cần gì tư vấn.
[FONT=.VnTime]1. LËp B¸o c¸o kinh tÕ - kü thuËt x©y dùng c«ng tr×nh:[/FONT]
[FONT=.VnTime]a) Chñ ®Çu t&shy; lËp hoÆc thuª tæ chøc t&shy; vÊn lËp B¸o c¸o kinh tÕ – kü thuËt ®Çu t&shy; x©y dùng c«ng tr×nh (d&shy;íi ®©y gäi t¾t lµ B¸o c¸o kinh tÕ – kü thuËt). Néi dung B¸o c¸o kinh tÕ - kü thuËt ®&shy;îc lËp theo quy ®Þnh t¹i kho¶n 4 §iÒu 35 cña LuËt X©y dùng. [/FONT]
[FONT=.VnTime]b) Khi lËp thiÕt kÕ b¶n vÏ thi c«ng trong B¸o c¸o kinh tÕ - kü thuËt cã thÓ sö dông thiÕt kÕ mÉu, thiÕt kÕ ®iÓn h×nh do c¬ quan nhµ n&shy;íc cã thÈm quyÒn ban hµnh. [/FONT]
[FONT=.VnTime] 2. Tæ chøc thÈm ®Þnh B¸o c¸o kinh tÕ – kü thuËt: [/FONT]
[FONT=.VnTime] 3. Phª duyÖt B¸o c¸o kinh tÕ – kü thuËt:[/FONT]

dangngoctung

Thành viên có triển vọng

Em biết bác là ai rồi, bác làm phòng đầu tư mà định cho BQL nghỉ việc hả. Ý tưởng của bác hay đấy nhưng làm gì có hợp đồng :)). Nói miệng với nhau thì được (em nhớ là bác nói 30% thì phải) :-?.

Nhắc nhở @dangngoctung: Bạn nên viết bài nghiêm túc hơn.

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới