Hợp đồng thiếu một số điều khoản nào thì bị vô hiệu

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Mình giả sử dự án của mình có vốn Nhà nước lớn hơn 30% thuộc phạm vị điều chỉnh của Nghị định số 48/2010/NĐ-CP, mình xin hỏi khía cạnh trong những gói thầu nhỏ nếu bớt đi một số điều khoản thì hợp đồng có bị vô hiệu không (hay nói cách khác những điều khoản nào không có thì bị vô hiệu, những điều khoản nào có cũng được, bỏ đi cũng được), cụ thể nếu hợp đồng của mình không có điều khoản quy định về:
1. Bồi thường hợp đồng.
2. Xử phạt hợp đồng.
3. Bât khả kháng.
thì có bị tuyên bố là vô hiệu không?

trieumaithuong

Thành viên có triển vọng
Việc xác định Hợp đồng có bị vô hiệu hay không thì trước tiên phải căn cứ vào Bộ luật Dân sự bạn à. Theo điều 122 của Bộ luật dân sự, Hợp đồng của bạn sẽ bị vô hiệu khi:
1. Người ký hợp đồng không đúng thẩm quyền, không đủ năng lực hành vi dân sự;
2. Mục đích và nội dung của giao dịch vi phạm pháp luật, trái đạo đức xã hội;
3. Người tham gia hợp đồng bị ép buộc, đe doạ phải tham gia giao dịch.
4. Vi phạm về hình thức của hợp đồng trong trường hợp pháp luật chuyên ngành yêu cầu cụ thể về hình thức của hợp đồng.
Theo điều 411 của Bộ luật Dân sự, thì có thêm một trường hợp nữa là Hợp đồng bị vô hiệu do có đối tượng không thể thực hiện được.
Ngoài ra, Bộ luật Dân sự cũng quy định việc vô hiệu hoàn toàn và vô hiệu từng phần của Hợp đồng.
Như vậy, nếu hợp đồng của bạn chỉ thiếu những điều khoản về bồi thường hợp đồng, xử phạt hợp đồng, bất khả kháng thì sẽ không dẫn đến việc hợp đồng bị vô hiệu.
Hi vọng rằng những thông tin mình chia sẻ sẽ giúp bạn được phần nào trong công việc.

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Việc xác định Hợp đồng có bị vô hiệu hay không thì trước tiên phải căn cứ vào Bộ luật Dân sự bạn à. Theo điều 122 của Bộ luật dân sự, Hợp đồng của bạn sẽ bị vô hiệu khi:
4. Vi phạm về hình thức của hợp đồng trong trường hợp pháp luật chuyên ngành yêu cầu cụ thể về hình thức của hợp đồng.
Ngoài ra, Bộ luật Dân sự cũng quy định việc vô hiệu hoàn toàn và vô hiệu từng phần của Hợp đồng.
Như vậy, nếu hợp đồng của bạn chỉ thiếu những điều khoản về bồi thường hợp đồng, xử phạt hợp đồng, bất khả kháng thì sẽ không dẫn đến việc hợp đồng bị vô hiệu.
Hi vọng rằng những thông tin mình chia sẻ sẽ giúp bạn được phần nào trong công việc.

Xin bạn hãy nêu thử cụ thể phần bôi đậm ra giúp mình tìm hiểu về pháp luật có được không? Lúc này thì hợp đồng bị vô hiệu toàn phần hay từng phần?

trieumaithuong

Thành viên có triển vọng
Xin bạn hãy nêu thử cụ thể phần bôi đậm ra giúp mình tìm hiểu về pháp luật có được không? Lúc này thì hợp đồng bị vô hiệu toàn phần hay từng phần?

Vì không phải vi phạm về nội dung nên nó không thuộc trường hợp xét vô hiệu toàn phần hay từng phần bạn ạ, mà sẽ xét là vô hiệu do vi phạm thủ tục. Trong trường hợp này, các cơ quan tiến hành tố tụng sẽ cho các Bên của hợp đồng có thời gian để hoàn thiện thủ tục, nếu hết thời hạn đó các Bên không hoàn thiện về thủ tục thì giao dịch đó sẽ bị coi là vô hiệu. "Giao dịch" bị coi là vô hiệu nghĩa là quan hệ của các Bên vô hiêu-như chưa từng tồn tại-bao gồm cả Hợp đồng.
Ví dụ: hợp đồng mua bán bất động sản được pháp luật yêu cầu là phải lập thành văn bản, và văn bản hợp đồng đó phải được công chứng. Nếu các bên chỉ thoả thuận về lời nói, các cơ quan tiến hành tố tụng sẽ cho các bên 1 thời hạn nhất định để lập lại hợp đồng dưới dạng văn bản, nếu hết thời hạn đó các bên không hoàn thành thì toàn bộ giao dịch đó bị xem là vô hiệu.

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
1. Người ký hợp đồng không đúng thẩm quyền, không đủ năng lực hành vi dân sự;
2. Mục đích và nội dung của giao dịch vi phạm pháp luật, trái đạo đức xã hội;
3. Người tham gia hợp đồng bị ép buộc, đe doạ phải tham gia giao dịch.
Theo điều 411 của Bộ luật Dân sự, thì có thêm một trường hợp nữa là Hợp đồng bị vô hiệu do có đối tượng không thể thực hiện được.
Nhất trí.
Theo mình trước tiên nên theo Bộ Luật dân sự trước đã.
Tiếp theo là các Luật khác về hợp đồng.
Mình giả sử dự án của mình có vốn Nhà nước lớn hơn 30% thuộc phạm vị điều chỉnh của Nghị định số 48/2010/NĐ-CP, mình xin hỏi khía cạnh trong những gói thầu nhỏ nếu bớt đi một số điều khoản thì hợp đồng có bị vô hiệu không (hay nói cách khác những điều khoản nào không có thì bị vô hiệu, những điều khoản nào có cũng được, bỏ đi cũng được), cụ thể nếu hợp đồng của mình không có điều khoản quy định về:
1. Bồi thường hợp đồng.
2. Xử phạt hợp đồng.
3. Bât khả kháng.
thì có bị tuyên bố là vô hiệu không?
Vì hợp đồng là thỏa thuận của 2 bên nên nếu trong quá trình thương thảo 2 bên thấy Điều khoản nào không ảnh hưởng lớn đến nội dung thực hiện của 2 bên thì theo tôi có thể lược bợt được chứ!
Còn trường hợp nếu 1 bên thảo và yêu cầu bên kia phải chấp nhận thì đương nhiên phải xem lại rồi!

C

chuotdong

Guest
..............

TRường hợp này có phải bạn nói đến Nghị định 48/2010/NĐ-CP về hợp đồng trong Xây dựng không ? Hình thức ở đây là gì hình thức trình bầy hay Hình thức hợp đồng theo Nghị định 48, mà vi phạm hình thức có nghĩa là thế nào, có thể cho vi dụ cụ thể không ?

Ngoài ra Hợp đồng mà không có điều khoản về thanh lý có được không ?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới