Kỹ sư xây dựng vừa ra trường nên đi thi công hay làm công tác thiết kế?

nietdoan

Thành viên có triển vọng
Chào các bác! e đã làm công việc Kiểm toán xây dựng cho một công ty Kiểm toán được hơn 1 năm kể từ ngày tốt nghiệp Cao đẳng ngành Xây dựng DD & CN, công việc cũng khá tốt và được học hỏi nhiều điều không được dạy trong trường. Hiện e sắp tốt nghiệp Đại học (do học liên thông) nên đang băn khoăn không biết nên đi làm thiết kế hay là đi thi công? có phải đi làm thiết kế sẽ được sử dụng nhiều kiến thức đã học ko? bởi vì kiến thức về kết cấu của e khá tốt nên e muốn làm thiết kế hơn. Mong được các bác có kinh nghiệm chỉ giáo cho. Thanks!

vanhoapro

Thành viên mới
Chuyện mới ra trường nên đi thiết kế hay thi công mình cũng đang băn khoăn giống bạn. Nếu đi thi công thì biết được thực tế nhiều, sau này có về làm thiết kế cũng nhanh hơn nhưng chỉ e là những cái đụng chạm tới vitính do đó mình sẽ không thành thạo được như lúc hiện tại. Tốt nhất là đi giám sát bác ah!!!!!!

Nguyetxd

Thành viên nhiều triển vọng
Nên đi thi công hay thiết kế!

Chào các bác! e đã làm công việc Kiểm toán xây dựng cho một công ty Kiểm toán được hơn 1 năm kể từ ngày tốt nghiệp Cao đẳng ngành Xây dựng DD & CN, công việc cũng khá tốt và được học hỏi nhiều điều không được dạy trong trường. Hiện e sắp tốt nghiệp Đại học (do học liên thông) nên đang băn khoăn không biết nên đi làm thiết kế hay là đi thi công? có phải đi làm thiết kế sẽ được sử dụng nhiều kiến thức đã học ko? bởi vì kiến thức về kết cấu của e khá tốt nên e muốn làm thiết kế hơn. Mong được các bác có kinh nghiệm chỉ giáo cho. Thanks!
Nếu kiến thức về kết cấu của e khá tốt thì e nên đi theo thiết kế, bên cạnh đó e có thể học hỏi thêm về thực tế qua những công trình mà công ty tư vấn đảm nhiệm tư vấn giám sát.

dinhquan

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Khi bạn ra trường làm thiết kế, thi công, quản lý... đều tốt cả. Nhưng theo mình bạn nên đi làm thiết kế trước, sau đó đến thi công, sau đó đến quản lý... Mình thấy mấy bác đi trước hay đi con đường này và đều phát triển cả và rất giỏi ở tất cả các lĩnh vực.
Chúc bạn lựa chọn thật tốt ở con đường đi của mình. Chúc thành công.

S

sukien_dailam

Guest
Theo em thấy thì nên đi thi công trước. Vì trong khi đi thi công vẫn có thể nghiên cứu thêm về thiết kế vì phải đọc thiết kế liên tục trong quá trình thi công. Trong quá trình thi công và đọc thiết kế, kiến thức thực tiễn sẽ nhiều lên và sau này khi làm thiết kế sẽ có liên tưởng dễ dàng hơn trong quá trình vẽ thiết kế.

bat_tay

Thành viên mới
Tốt nhất là làm công việc thiết kế kết hợp với giám sát luôn, như thế có thể biết đc cả hai thứ :cool:

taykiemtre

Thành viên mới
Đây là vấn đề được rất nhiều người quan tâm, mình cũng không chắc, nhưng theo quan điểm của mình:
Thực hành sinh ra hiểu biết, hiểu biết phát triển thành lí luận, lí luận quay trở lại lãnh đạo thực hành.
Có lẽ vậy.

hiendinh

Thành viên năng động
Website
vn.360plus.yahoo.com
Tôi thấy nghề kiểm toán cũng hay đấy chứ (được đi nhiều cơ quan, tiếp xúc nhiều con người, có kiến thức tổng hợp và rộng từ khi có chủ trương đầu tư dự án đến khi quyết toán vốn đầu tư hoàn thành....). Tại sao bạn không tiếp tục theo đuổi mà lại đổi sang hướng khác?
Chúc bạn có sự lựa chọn đúng đắn!
Thân!

abba2201

Thành viên mới
Thi cong mot thoi gian la dep nhat.vung vang nhieu lam