Kế hoạch sử dụng vốn tạm ứng

dothanhtrang

Thành viên có triển vọng
Chào tất cả các bác, em có một thắc mắc mong các bác chỉ giáo ạ:
Quả là em có đọc được ở đâu đó quy định nhà thầu khi tạm ứng hợp đồng theo quy định thì phải lập kế hoạch sử dụng tiền tạm ứng đó (như mua vật liệu gì...sử dụng số tiền tạm ứng đó vào việc gì). Rất mong các bác chỉ giáo cho nó nằm ở quy định nào với ạ

lamriver

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Hiện nay, văn bản quy phạm pháp luật không quy định cụ thể vấn đề bạn hỏi, tuy nhiên CĐT được yêu cầu NT trình phương án sử dụng vốn tạm ứng, lý do:
1. Để quản lý vốn quy định tại khoản 6 Điều 17 NĐ48/CP: CĐT có trách nhiệm cùng với nhà thầu tính toán mức tạm ứng hợp lý, quản lý việc sử dụng vốn tạm ứng đúng mục đích, đúng đối tượng, có hiệu quả.
2. Để bù giá vật liệu (nếu HĐ có quy định): Thông tư 09/2008 và VB số 1551/BXD-KTXD đến nay vẫn còn hiệu lực, trong đó quy định: Không điều chỉnh giá cho nguyên liệu, vật liệu đã mua tương ứng với số tiền đã tạm ứng.

died

Thành viên rất triển vọng
Hiện nay, văn bản quy phạm pháp luật không quy định cụ thể vấn đề bạn hỏi, tuy nhiên CĐT được yêu cầu NT trình phương án sử dụng vốn tạm ứng, lý do:
1. Để quản lý vốn quy định tại khoản 6 Điều 17 NĐ48/CP: CĐT có trách nhiệm cùng với nhà thầu tính toán mức tạm ứng hợp lý, quản lý việc sử dụng vốn tạm ứng đúng mục đích, đúng đối tượng, có hiệu quả.
2. Để bù giá vật liệu (nếu HĐ có quy định): Thông tư 09/2008 và VB số 1551/BXD-KTXD đến nay vẫn còn hiệu lực, trong đó quy định: Không điều chỉnh giá cho nguyên liệu, vật liệu đã mua tương ứng với số tiền đã tạm ứng.

Mình cũng đang mắc ở chổ này : lập phương án sử dụng vốn tạm ứng như thế nào thì hợp lý và có lợi cho NT ?
Mong các bác cho ý kiến ? Nếu có file mẫu cho mình xin với !

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới