Khi nào thì được giảm trừ chi phí thẩm tra thiết kế - dự toán, chi phí lập hồ sơ mời thầu và đánh gi

letrongtrang86

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi 1 câu nhé ai biết giúp em mới, nếu trả lời các bác nhớ đưa ra dẫn chứng giúp em nhé xem nó theo thông tư, nghị định nào.
1. Khi thẩm tra quyết toán 1 công trình các chi phí này có bị giảm trừ theo chi phí xựng không.
+ Chi phí thẩm tra thiết kế + dự toán
+ Chi phí lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu
Bác nào biết giúp em mới, tại người ta bảo chi phí thiết kế, giám giát, quản lý dự án cũng bị giảm trừ theo chi phí xây dựng nên các chi phí thẩm tra, lập hồ sơ mời thầu cũng bị giảm trừ theo.Vậy người ta làm thế có đúng không, áp dụng thông tư nghị định nào.

quangnamyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
www.quangnamyp.webs.com
Các bác cho em hỏi 1 câu nhé ai biết giúp em mới, nếu trả lời các bác nhớ đưa ra dẫn chứng giúp em nhé xem nó theo thông tư, nghị định nào.
1. Khi thẩm tra quyết toán 1 công trình các chi phí này có bị giảm trừ theo chi phí xựng không.
Bác nào biết giúp em mới, tại người ta bảo chi phí thiết kế, giám giát, quản lý dự án cũng bị giảm trừ theo chi phí xây dựng nên các chi phí thẩm tra, lập hồ sơ mời thầu cũng bị giảm trừ theo.Vậy người ta làm thế có đúng không, áp dụng thông tư nghị định nào.

Câu hỏi của bạn ko đc rõ ràng cho lắm. theo mình hiểu thì bạn đang làm thẩm tra hồ sơ quyết toán của một dự án. Ý bạn có phải là chi phí xây dựng thay đổi thì các chi phí quan lý dự án, chi phí tư vấn (thẩm tra hồ sơ thiết kế, dự toán; chi phí lập hồ sơ mời thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu) giảm theo ko? Theo mình thì chi phí xây dựng là căn cứ để tính các chi phí kia (chi phí xd trước thuế có thể bao gồm cả thiết bị hoặc không) được tính dựa định mức chi phí tính theo tỷ lệ % trong quyết định 957/BQĐ-BXD ngày 29/09/2009.

quangnamyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
www.quangnamyp.webs.com
Mình cũng xin được nói thêm là: những gói thầu mà đã quyết toán và thanh toán được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì khó có thể điều chỉnh được vì hiểu rằng tiền đã thanh toán, hồ sơ đã gọn gàng(đầy đủ chữ kí các bên đã được các cấp thẩm quyền phê duyệt) thì bạn khó có thể điều chỉnh nó được trong trường hợp bị vượt giá trị. Chính vì thế làm đến đâu cần gọn và dứt điểm đến đó đối với công tác quản lý dự án, quản lý chi phí xây dựng....

gxdtuyen2012

Thành viên mới
Quyết toán chi phí xây dựng

Trời ơi, sao chán đời thế. Bạn làm ở Sở Tài chính phải không:

- Chi phí thiết kế, lựa chọn nhà thầu được tính theo giá trị dự toán đã được phê duyệt
- Chi phí BQLDA và chi phí giám sát tính theo giá trị quyết toán đã thẩm tra

HUNG-THINH

Thành viên nhiệt tình
Có bị giảm hay không thì phải căn cứ vào hợp đồng tư vấn. Mà hợp đồng phải ký đúng với quy định của Nhà nước (đối với DA ngân sách). Thế thôi.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Góp ý thêm với bạn như thế này:
Thứ 1: Bạn phải xem hình thức hợp đồng đối với các công việc bạn nêu ra đó là chi phí thiết kế, chi phí thẩm tra thiết kế - dự toán...; Nếu trong kế hoạch đấu thầu hoặc hợp đồng ghi thế nào thì phải thực hiện theo đúng bản chất của nó. Đối với hợp đồng trọn gói thì cứ theo quy định về hợp đồng trọn gói để thực hiện thanh, quyết toán; Đối với hợp đồng theo tỷ lệ % (thường thực tế hay sử dụng hình thức này), mình đưa ra trường hợp như thế này; Trong quá trình lập báo cáo kinh tế kỹ thuật, dự án, đơn vị tư vấn thiết kế tính nhầm khối lượng trong hồ sơ thiết kế, sau này đã được duyệt. Sau khi thực hiện xong công trình và thực hiện thanh, quyết toán công trình đã rõ phần khối lượng thiết kế sai đội lên, từ đó làm chi phí xây dựng tăng vọt. Như thế, lúc này ông tư vấn lập dự án, BCKTKT không thể được hưởng hết theo hệ số % nhân với giá trị xây dựng thực hiện được. Khi quyết toán phải thực hiện cắt giảm.
THứ 2: Đối với các gói thầu đã thực hiện theo dự toán được duyệt, tất cả mọi thứ đều ok thì khi quyết toán chi phí thiết kế, thẩm tra được hưởng theo giá trị đã được phê duyệt;
Thứ 3: Chi phí QLDA, chi phí giám sát thi công trong thực tế các đơn vị thường áp dụng theo hình thức theo tỷ lệ %, và khi thực hiện quyết toán 2 chi phí này giảm theo giá trị xây dựng được quyết toán. Vấn đề này hoàn toàn hợp lý

Thân chào

DutoanGXD

SmartSoftware
Trời ơi, sao chán đời thế. Bạn làm ở Sở Tài chính phải không:

- Chi phí thiết kế, lựa chọn nhà thầu được tính theo giá trị dự toán đã được phê duyệt
- Chi phí BQLDA và chi phí giám sát tính theo giá trị quyết toán đã thẩm tra
Chính xác là như vậy. Trả lời như bạn gxdtuyen2012 vừa ngắn gọn, vừa đầy đủ. Mai mốt nếu Sở Tài chính mà ra báo cáo thẩm tra Quyết toán vốn đầu tư xây dựng hoàn thành mà có cắt đi phần nào đó chi phí thiết kế thì chỉ cần mang các quyết định phê duyệt thiết kế BVTC-DT lên và giải trình cho họ là OK. Còn chí phí QLDA và chi phí giám sát thi công xây dựng sẽ theo chi phí xây dựng giảm trừ theo giá trị Quyết toán.