Lập báo cáo quyết toán vốn

traita0

Thành viên năng động
Em có một vấn đề thế này mong các bác quan tâm chỉ giúp!

Em đang phải lập báo cáo quyết toán vốn đầu tư 1 dự án để phục vụ cho kiểm toán .

1. Em có ví dụ cụ thể như thế này.
Nguồn vốn vay ban đầu của em là 55 tỷ đồng
Trong quá trình thực hiện dự án, bên em đã trả 35 tỷ đồng
Nguồn vốn khấu hao cơ bản là 30 tỷ đồng

Vậy trong biểu 01/QTDA em phải thể hiện như thế nào ạ

Phần Vốn vay là 55 tỷ hay 20 tỷ ạ
Phần vốn khấu hao là 30 tỷ hay 65 tỷ ạ

2. Em có hợp đồng cung cấp lắp đặt thiết bị với nhà thầu nước ngoài phải thanh toán bằng USD
Em có 3 đợt thanh toán
Đợt 1 là 1 triệu đô (tỷ giá 20/6/2004 là 15.700 VND)
Đợt 2 là 3,5 triệu đô (tỷ giá ngày 17/2/2005 là 15.791 VND)
Đợt 3 là 2 triệu đô (tỷ giá ngày 27/12/2007 là 16.128 VND)

Ngày cấp chứng chỉ hoàn thành bàn giao (TOC) là ngày 15/12/2006 tỷ giá là 16.102 VND

Vậy khi hình thành chi phí đầu tư thì sẽ là bao nhiêu ạ

Các anh chị có thể hạch toán giúp em được không ạ

Mong các bác giải thích sớm giúp em vì công trình em làm cũng đã lâu và cần kiểm toán gấp để trình cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Em xin cảm ơn!

emyeuanhkiemtoan

Thành viên rất triển vọng
Báo cáo quyết toán vốn đầu tư CT được lập theo qui định tại Thông tư số 33/2007/TT-BTC ngày 09/04/2007, về biểu 01 thì được hiểu như sau:
- Nguồn vốn = nguồn vốn thực hiện =số tiền đã trả cho các nhà thầu = 35 tỷ - việc phân chia 35 tỷ này là vốn vay hay khấu hao thì bạn đã biết rồi : có thể là vốn vay 20 vốn Kh 15 ... (theo số thực tế của bạn)
- Chi phí đầu tư = Giá trị công trình(CP)
- Phải trả - Phải thu (PT)
--> NV+PT=CP
- Một vấn đề cần lưu ý là việc phân bổ chi phí cho các tài sản cố định hình thành, cái này bạn nên đọc thông tư 45/2003 thì sẽ rõ hơn.

traita0

Thành viên năng động
1 Nguồn vốn:
Mình muốn hỏi là mình lấy vốn khấu hao cơ bản để trả vốn vay, thì khi thể hiện ở biểu 01, minh có ghi giảm số vốn vay xuông không (số vốn vay còn lại) và tăng vốn KHCB lên.
2 Chi phí đầu tư:
Sau 3 đợt thanh toán, tiền VND thực tế là 100tỷ, nhưng tại thời điểm bàn giao, đánh giá lại theo tỷ giá tại thời điểm đó là 101 tỷ.
Thì bạn hạch toán ntn vậy? mình muốn hỏi cụ thể cho rõ hơn.

emyeuanhkiemtoan

Thành viên rất triển vọng
Theo mình như sau:
1. Nguồn vốn: Việc trả vốn vay là việc phát sinh sau khi đầu tư, bạn có thể dùng vốn khấu hao hoặc vốn khác để trả vốn vay, do đó vẫn phải ghi vốn vay ở biểu 01. Hơn nữa, thường các hợp đồng vay vốn đều ghi rõ mục đích vay và mục đích trên các lần giải ngân nếu ghi rõ giải ngân để đầu tư xd dự án ABC thì hiển nhiên là phải ghi vốn vay rùi
2. Việc đánh giá lại giá trị tài sản: cũng là việc phát sinh sau khi tài sản đã hình thành, có thể là do chênh lệch tỷ giá hoặc qui đổi vốn đầu tư. Với trường hợp này thì chi phí đầu tư và tài sản CĐ hình thành vẫn ghi theo chi phí thực tế đã phát sinh còn giá trị TSCĐ có thay đổi do các nguyên nhân trên thì có thể đưa vào cột giá trị TSCĐ qui đổi-cũng ở biểu 01 (về qui đổi có thể tham khảo 07/2005/TT-BXD)

phuclehuu

Thành viên mới
Tôi xin có ý kiến về vấn đề Nguồn vốnTỷ giá áp dụng trong quyết toán XDCB như sau:
1. Theo nội dung TT45/2003 và nay là TT33/2007/BTC (phần PL02 hướng dẫn lập biểu BCQT) thì ở Biểu 01/QTDA phần "Nguồn vốn" - cột 3: "Thực hiện" là thông tin phản ảnh nguồn vốn đầu tư thực hiện của dự án tính đến thời điểm khóa sổ lập BCQT. Nội dung trên được hiểu như sau:
1.1 Nếu trong quá trình đầu tư, cơ cấu nguồn vốn (được phê duyệt trong QĐ đầu tư) không thay đổi thì nguồn vốn thực hiện là số vốn đã giải ngân cho DA, nghĩa là số vốn đã được cấp phát thực tế cho DA (chuyển về tài khoản của Chủ đầu tư/Ban QLDA) tính đến thời điểm khóa sổ lập BCQT. Chú ý là số liệu về vốn đã được cấp phát chưa chắc đã bằng tổng chi phí đã thanh toán cho các Nhà thầu (vì phải tuân thủ quy trình nghiệm thu, thanh quyết toán).
1.2 Nếu trong quá trình đầu tư, cơ cấu nguồn vốn có thay đổi thì phải được sự phê duyệt của Người QĐ đầu tư. Trong trường hợp này nguồn vốn thực hiện là số vốn thực tế của mỗi nguồn đã thực hiện cho DA tính đến thời điểm khóa sổ lập BCQT. Tuy nhiên, trong phần thuyết minh nguồn vốn cần nói rõ vấn đề này vì nó còn liên quan đến chi phí đề nghị quyết toán của DA (ví dụ chi phí Lãi vay trong thời gian XD) và cũng đồng nghĩa với việc giá trị Tài sản hình thành kể cả hiệu quả đầu tư DA có thể thay đổi.
2. Về việc áp dụng tỷ giá trong quyết toán VĐT: Thường không áp dụng tỷ giá thanh toán mà sử dụng tỷ giá bình quân Liên Ngân hàng tại "ngày giao dịch" được hiểu là ngày nhập kho hoặc ngày trên Tờ khai Hải quan đối với hàng hóa nhập khẩu (Xem thêm Chuẩn mực Kế toán số 10 - Ảnh hưởng của việc thay đổi tỷ giá hối đoái).
Phần "Chênh lệch tỷ giá = Tỷ giá quyết toán - Tỷ giá thanh toán" được hạch toán vào Tài khoản 413 (CL tỷ giá) và sẽ được phân bổ vào Thu nhập khác (TK711) hoặc Chi phí khác (TK 811) của quá trình SXKD theo Chuẩn mực Kế toán hiện hành.
Rất mong nhận được ý kiến của các bạn.

traita0

Thành viên năng động
Về việc áp dụng tỷ giá trong quyết toán VĐT: Thường không áp dụng tỷ giá thanh toán mà sử dụng tỷ giá bình quân Liên Ngân hàng tại "ngày giao dịch" được hiểu là ngày nhập kho hoặc ngày trên Tờ khai Hải quan đối với hàng hóa nhập khẩu (Xem thêm Chuẩn mực Kế toán số 10 - Ảnh hưởng của việc thay đổi tỷ giá hối đoái).
Phần "Chênh lệch tỷ giá = Tỷ giá quyết toán - Tỷ giá thanh toán" được hạch toán vào Tài khoản 413 (CL tỷ giá) và sẽ được phân bổ vào Thu nhập khác (TK711) hoặc Chi phí khác (TK 811) của quá trình SXKD theo Chuẩn mực Kế toán hiện hành.

Vấn đề chênh lệch tỷ giá mình đã thực hiện và đúng như bạn nói là hạch toán vào tài khoản 413 nhưng sẽ được phân bổ vào 515 hoặc 635 ( theo QĐ 15/2005/BTC) chứ không hạch toán vào thu nhập hay chi phí bất thường bạn ạ