Lisp vẽ và tính nhanh

• Khởi xướng hnlan
  • Ngày gửi
H

hnlan

Guest
Ai có file Lisp nào phục vụ công tác vẽ và tính cho nhanh thì đẩy lên đây cho anh em tham khảo nhé.

C

civil

Guest
Cần lisp tính cái gì nào? thì mới up lên chứ, nhiều lắm :D

N

nhan_gv

Guest
mình dùng nhiều block khác nhau để vẽ cho nhanh nhưng mỗi lần lập khối lượng là thấy mất nhiều thời gian quá, mình đang tìm hiểu auto lisp để làm thay. bạn nào biết chỉ giúp, cám ơn nhiều.
Trước đây mình thường xài bcount để đếm và phải copy vào word rồi làm ngược lại với cad nên thấy hơi thủ công, và mình muốn cái danh sách block sẽ hiển thị trong bản vẽ luôn cùng khối lượng của các block.:confused:

H

hnlan

Guest
Thường thì công việc thiết kế cũng có những thư viện riêng của mình, các bạn nên lập 1 thư viện như thế, hay chính xác hơn là lập file mẫu, khi nào cần thì lôi ra rồi chỉnh sửa và đổi tên, thế là nhanh nhất. Lisp chỉ để vẽ và tính diện tích nhanh hơn thôi.

N

nhan_gv

Guest
mình mới sưu tầm được file này, các bạn dùng thử và cho ý kiến.
nhập c2f
mình đang tìm công cụ truy xuất thuộc tính và số lượng block được chọn- lisp trên chưa có số lượng block:mad::beat:

Q

quyetxd

Guest
em xin hỏi kỹ hỏn về dùng list như thế nào?

em đã thử và làm theo hướng dẫn nhưng chưa dùng được list để vận dụng vào bản vẽ.ví dụ như dung lệnh CATDIM làm thế nào lấy đc ra để đătf vào trong bản vẽ ấy,,mong các bác hướng dẫn lại từ đầu với.thank các bác

NPDL

Thành viên năng động
Trong thanh Menu bạn chon Tool/load Application.... chọn đường dẫn tới các lid rôi ok thi chạy tốt. Vi du lênh cutdim chẳng hạn: bạn làm các thao tác trên roi dùng CD enter tới dim minh cần cut la xong thôi. chúc bạn thành công

ThaimeoHWRU

Thành viên mới
Tớ cũng có một số lisp sử dụng để vẽ nhanh. ko biết gửi cho bạn như thế nào? tớ mới sử dụng Internet mà.

N

ngocquyen

Guest
chao cac anh chi!!!

em mới tập tò thiết kế các bac di trươc làm ơn chỉ cho em phần mền nao co thể tinh toan chính xác nhất khối lượng đào đăp đối với đương gt vùng núi vì em ở đăk lăk mà cảm ơn các bác nhùi>>>:mad::)(:)(:)((

vesysieudang

Thành viên nhiều triển vọng
hi hi
Xin chào tất cả mọi ng­uoi
Tôi là lính mới
Xin được chỉ giáo

tr hoan

Thành viên nhiệt tình
sử dụng block như thế nào?

Chao các bạn thân mến
Tôi muốn bạn nào biết chỉ giáo cho cách sử dụng block để làm khung tên trên một bạn vẽ (cách thực hiện cụ thể ấy)
Những nội dung thay đổi như chủ đầu tư, công trình thay cả loạt luôn trong layout rồi nhwnh tỷ dụ như cùng công trình, chủ đầu tư nhưng tên bản vẽ khác nhau thì làm như thế???? để thay đổi được. Mong nhạn được sự hướng dẫn cụ thể. Cám ơn nhiều lần
email : hoan871@gmail.com:cool:

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Chao các bạn thân mến
Tôi muốn bạn nào biết chỉ giáo cho cách sử dụng block để làm khung tên trên một bạn vẽ (cách thực hiện cụ thể ấy)
Những nội dung thay đổi như chủ đầu tư, công trình thay cả loạt luôn trong layout rồi nhwnh tỷ dụ như cùng công trình, chủ đầu tư nhưng tên bản vẽ khác nhau thì làm như thế???? để thay đổi được. Mong nhạn được sự hướng dẫn cụ thể. Cám ơn nhiều lần
email : hoan871@gmail.com:cool:
- Để tạo 1 block khung tên:
Chọn 1 khung tên có sẵn hoặc tạo mới với khổ giấy tương ứng-> Lựa chọng toàn bộ khung tên -> gõ lệnh Block, đặt tên (ví dụ A4, A3...)-> dùng lệnh insert/block chọn tên block cần chèn.

- Để thay đổi đồng loạt các thông tin giống nhau trên nhiều bản vẽ:
Bạn dùng lệnh Find -> xuất hiện hộp thoại find and replace ->gõ từ cần tìm (nhanh nhất là copy nội dung trước rồi dán vào đây) và từ cần thay. rất tiện lợi!
-> Bạn có thể dùng Autolisp và VBA để thực hiện các thao tác trên 1 cách chuyên nghiệp hơn.

Q

quyetxd

Guest
em mới tập tò thiết kế các bac di trươc làm ơn chỉ cho em phần mền nao co thể tinh toan chính xác nhất khối lượng đào đăp đối với đương gt vùng núi vì em ở đăk lăk mà cảm ơn các bác nhùi>>>:mad::)(:)(:)((

Phần mềm thì có nhiều ,tuy nhiên trong CAD cũng tính chính xác được mà.Bạn tham khảo Bài viết Lệnh Tính toán trong CAD của Mình nhé,hy vọng giúp được bạn.

nguyenminhtoan

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
em muốn xin lít nâng cao trong cad ai co cho em với

tientgc

Thành viên mới
sao minh khong tai file nay ve duoc nhi? giup minh voi?

tientgc

Thành viên mới
bac nao co lisp tinh khoi luong cua block thuoc tinh thi cho minh voi.