Lựa chọn nhà thầu thì chỉ định thầu và chỉ định thầu rút gọn có gì khác nhau ?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Thầy cho em hỏi: Lựa chọn nhà thầu thì chỉ định thầu và chỉ định thầu rút gọn có gì khác nhau không ạ?

Trả lời: Chỉ định thầu rút gọn nó đỡ thủ tục đi ấy em. Em xem hình so sánh nhé.

Tại sao mình chụp được rất nhanh hình so sánh này?

Là vì mình sử dụng phần mềm Quản lý tài liệu dự án GXD. Khi bạn hỏi, mình mở phần mềm ra, vào sheet Quy trình, tra từ khóa "qt" hoặc "Chỉ định", lần lượt chọn ra 2 quy trình Chỉ định thầu và Chỉ định thầu rút gọn. Sau đó chụp ảnh gửi cho bạn và chia sẻ lên Facebook với Diễn đàn giaxaydung.vn.

Tra từ khóa qt tại sheet Quy trình để gọi ra Quy trình Chỉ định thầu và Quy chỉnh chỉ định thầu rút gọn

Trong phần mềm QLTL GXD còn có các điều khoản của Luật Đấu thầu + Nghị định ứng với từng thủ tục, nhưng ở đây mình chụp gọn phần tên các thủ tục thôi. Điều rất hay là phần mềm Quản lý tài liệu GXD đang miễn phí và còn nhiều quy trình khác như đấu thầu rộng rãi, hạn chế, mua sắm hàng hóa, chuẩn bị dự án, lập dự án ... Và bạn hoàn toàn có thể chỉnh sửa các quy trình dự án phù hợp với yêu cầu riêng của bạn, lưu lại và lôi ra kế thừa lại ở các dự án sau.

Có 1 số bạn góp ý vào quy trình trên của phần mềm QLCL GXD là: Chủ đầu tư cần phải có bước phê duyệt nhà thầu nhận hồ sơ yêu cầu. Phạm vi áp dụng chỉ định thầu thông thường khác chỉ định thầu rút gọn ở qui mô giá trị gói thầu. Trong hạn mức cho phép chỉ định thầu thì đa số chọn chỉ định thầu rút gọn, nếu vượt hạn mức chỉ định thầu thì bắt buộc phải chỉ định thầu thông thường theo KHLCNT. Phần mềm QLTL GXD ra được khung như trên là định hướng giúp bạn rồi, còn lại bạn có thể chèn thêm / bớt đi vào quy trình cho phù hợp.

Link tải phần mềm Quản lý tài liệu dự án GXD https://giaxaydung.vn/forums/phan-mem-quan-ly-tai-lieu-xay-dung-gxd-qltl.401

GXD mỗi tháng một lần khai giảng Khóa học Lập tổng mức đầu tư và phân tích hiệu quả dự án. Mời bạn ghi danh tham gia với Ms Thu An 0974 889 500 hoặc bất kỳ nhân viên GXD nào trong vòng kết nối nhé.