Một số câu hỏi về kĩ thuật đổ bê tông

• Khởi xướng PhamThanhXO
  • Ngày gửi
P

PhamThanhXO

Guest
Em là sinh viên ngành xây dựng và có định hướng làm 1 giám sát. Vì thế em có mấy câu hỏi mong các anh chị đi trước chỉ dẩn dùm em những câu hỏi sau. Em xin cám ơn nhiều:
1/ Trong lúc đổ bê tông thì khâu nào là quan trọng nhất?
2/ Muốn xác định được mác của bê tông thì làm như thế nào?
3/ Muốn xác định được nhiệt độ của bê tông ta làm như thế nào?
4/ trong 1 diện tích sàn, được chia làm nhiều ô thì ta đổ từng ô một hay là ta đổ toàn khối cho 1 diện tích sàn đó. ( mỗi ô là 1 căn hộ nhỏ)?
5/ Khi ta đổ bê tông thì phát hiện thấy vết nứt vậy nguyên nhân là do đâu, phương pháp khắc phục.
6/Quy trình từ lúc trộn bê tông cho đến lúc đổ bê tông?
7/chất lượng của bê tông được dưa trên tiêu chuẩn nào?

hieu killer

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tôi không biết bạn học XD năm mấy rồi mà lại hỏi nhiều câu về bêtông như vậy. Tôi xin mạo muội trả lời một số câu hỏi của bạn như sau:
1. Trong lúc đổ bêtông, khâu nào cũng quan trọng, từ ghép cốppha, trộn bêtông và đầm bêtông, bất cứ khâu nào không đạt yêu cầu cũng sẽ dẫn đến chất lượng thi công bêtông bị ảnh hưởng, nói khâu nào quan trọng nhất thì quả thật là quá khó!
2. Bêtông trước khi trộn phải trộn theo đúng cấp phối tương ứng với mác bêtông theo thiết kế. Tuy nhiên, khi thi công bạn muốn xác định chính xác mác bêtông thì tiến hành đúc thành các tổ hợp mẫu 15x15x15 cm, sau đó mang đến phòng thí nghiệm dưỡng hộ trong 28 ngày và nén xem có đúng theo cường độ thiết kế không, bạn tham khảo TCVN 3105:1993, TCVN 4453:1995
3. Xác định nhiệt độ của bêtông thì thực ra mình chưa tiến hành công việc này bao giờ, tuy nhiên trong công tác giám sát mình thấy rất ít trường hợp người ta xác định nhiệt độ của bêtông (???)
4.Trong 1 diện tích sàn gồm nhiều ô như bạn nói, mình không được đổ từng ô một mà nếu đổ được toàn khối là tốt nhất. Trong trường hợp khối lượng bêtông lớn, thi công nhiều ngày thì bạn phải xử lý các mạch ngừng theo đúng tiêu chuẩn TCVN 4453:1995
5.Khi đổ bêtông mà thấy xuất hiện vết nứt, thì có rất nhiều nguyên nhân như: Bêtông không đủ cường độ, do độ dãn nở của bêtông, thiết kế kết cấu chịu lực chưa đạt yêu cầu...
6. Quy trình từ lúc trộn đến lúc đổ bêtông, mình xin được tóm tắt như sau: Ghép cốp pha, trộn BT, đổ bêtông, đầm bêtông, (lấy tổ mẫu) bảo dưỡng bêtông, tháo cốppha
7.các tiêu chuẩn về chất lượng bêtông, bạn đánh giá về độ sụt và cường độ theo các tiêu chuẩn mà tôi nêu ở trên.
Thanks

magicstone1412

Thành viên mới
3/ Muốn xác định được nhiệt độ của bê tông ta làm như thế nào?
Để xác định nhiệt độ của bê tông thì trước khi đổ bê tông ta lấy độ sụt. Để lấy độ sụt ta thường đổ bê tông ra xe rùa, cắm cây đo nhiệt độ vào đó ta sẽ xác định được nhiệt độ của bê tông. Thường với các quy định của Nhật Bản thì nhiệt độ dưới 35 độ C là có thể cho phép đổ được. Riêng với các kết cấu quan trọng như cầu chẳng hạn ta phải khống chế nhiệt độ dưới 32 độ C. Để khống chế nhiệt độ ta có thể trộn bê tông bằng nước đá hay đổ bê tông vào ban đêm nếu nhiệt độ ban ngày quá cao.:-w

ksxuanhiep

Thành viên mới
các anh ơi,cho em hỏi cường độ đổ bê tông (m3/h) là hợp lý ạ?
em cảm ơn