Mời các bác tham gia ý kiến

• Khởi xướng chiennd
  • Ngày gửi
C

chiennd

Guest
Mình đang tham gia làm công tác tổng hợp và nghiên cứu tìm hiểu các hệ thống văn bản QPPL liên quan đến công tác GIẢI PHÓNG MẶT BẰNG (GPMB), nếu các bác có ưu tư gì xin cùng chia sẻ ở đây, mình sẽ tổng hợp ý kiến của các bác.

Mình hy vọng rằng những kiến nghị và phản ánh của các bác trong thực tế sẽ được các cấp thẩm quyền quan tâm để trên cơ sở thực tiễn có thể sớm ban hành những văn bản quy phạm phù hợp.

Các bác có tư liệu hình ảnh, tập file văn bản QPPL kèm theo thì tốt quá. Cám ơn các bác ủng hộ. :x

N

naut

Guest
Trong một dự án, việc GPMB là vấn đề cực kì đau đầu và nan giải. Bác đã có được những gì rồi có thể post thông tin lên cho anh em tham khảo được không ? Thông thường việc GPMB thường là làm việc với địa phương, và mỗi địa phương lại có một cách giải quyết không giống nhau.

Rất mong bác tiếp tục chủ đề này, với một ví dụ nào đó. Em thì không chuyên vụ GPMB này nên chỉ có thể hỗ trợ về mặt tinh thần thôi à.

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Trong một dự án, việc GPMB là vấn đề cực kì đau đầu và nan giải. Bác đã có được những gì rồi có thể post thông tin lên cho anh em tham khảo được không ? Thông thường việc GPMB thường là làm việc với địa phương, và mỗi địa phương lại có một cách giải quyết không giống nhau.

Rất mong bác tiếp tục chủ đề này, với một ví dụ nào đó. Em thì không chuyên vụ GPMB này nên chỉ có thể hỗ trợ về mặt tinh thần thôi à.
làm GPMB vừa phải nắm luật lại phải có khả năng chịu áp lực cao,mà nhiều nơi hồ sơ lởm khởm làm mệt khủng khiếp,người dân ko hiểu hết vấn đề toàn nghĩ anh em đi làm GPMB ăn chặn của họ. làm GPMB cũng là con người tránh làm sao được sai sót,cứ đụng tý là họ lại nói thế này thế nọ,he he trước mới làm tớ còn ngại chứ bây j cũng quen dần rồi,cái chính là có sự hợp tác của phường và của quận mọi việc kiểu j cũng ok,nhiều nơi quận với phường cứ đá đểu nhau đến mệt

C

chiennd

Guest
làm GPMB vừa phải nắm luật lại phải có khả năng chịu áp lực cao,mà nhiều nơi hồ sơ lởm khởm làm mệt khủng khiếp,người dân ko hiểu hết vấn đề toàn nghĩ anh em đi làm GPMB ăn chặn của họ. làm GPMB cũng là con người tránh làm sao được sai sót,cứ đụng tý là họ lại nói thế này thế nọ,he he trước mới làm tớ còn ngại chứ bây j cũng quen dần rồi,cái chính là có sự hợp tác của phường và của quận mọi việc kiểu j cũng ok,nhiều nơi quận với phường cứ đá đểu nhau đến mệt
Cậu có thể nói cụ thể hơn về vướng mắc tồn tại liên quan thủ tục hồ sơ, cộng tác của UBND các cấp không? Vấn đề người dân nơi GPMB có gì là mấu chốt chính để có thể thực hiện GPMB nhanh hơn, như hiện nay thấy chậm quá.

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Cậu có thể nói cụ thể hơn về vướng mắc tồn tại liên quan thủ tục hồ sơ, cộng tác của UBND các cấp không? Vấn đề người dân nơi GPMB có gì là mấu chốt chính để có thể thực hiện GPMB nhanh hơn, như hiện nay thấy chậm quá.
nói vướng mắc thì nhiều lắm,cái chính là sự quản lý hồ sơ liên quan đến nguồn gốc sử dụng đất,nhiều phường mới thành lập,tách phường sự chuyển giao hồ sơ có sai sót. người dân ko biết đúng sai cứ cho là đất nhà mình hết kể cả đất công. trả lời đơn cho họ nhưg họ vẫn chưa cho là đúng.
hiện mình đang làm GPMB 1 dự án ở nội thành đầu tien cũng gặp khó khăn rồi có sự hợp tác của phường quận và đại diện của người bị thu hôi đất mới êm,nói chung công tác tuyên truyền phải tốt và đánh vào đúng điêmr họ cần(dĩ nhiên mình phải làm đúng ko sai phạm j)