Mời trao đổi về thí nghiệm cát đen dùng trong san lấp !!!

minhchivodao

Thành viên mới
Trong thực tế hiện nay, cát đen được dùng rất nhiều trong san lấp mặt bằng, cũng như dùng để tôn cao nền đường. Vấn đề đặt ra là chủ đầu tư và giám sát buộc phải thí nghiệm cát đen, nhưng lại không đặt ra yêu cầu là thí nghiệm về tính chất cơ lý nào và theo tiêu chuẩn nào. Trong hồ sơ thiết kế chỉ để ngắn gọn:"sử dụng loại cát theo qui định" và cũng không đề cập đến tiêu chuẩn nào qui định. Mình thâý 1 số đơn vị LAS-XD thì thí nghiệm thành phần hạt theo TCVN 7572-06 và đánh giá theo TCVN 7570-06, một số đơn vị khác thì thí nghiệm theo TCVN 4198-95 và đánh giá theo TCVN 5747 :)D mình quên mất năm rôì: nhưng nhớ TCVN 5747 là dùng phân loại đất ).
Các bạn cho mình hỏi, thế thì thí nghiệm cát đen dùng để san lấp cũng như tôn cao nến đường là thì nghiệm về chỉ tiêu cơ lý nào, theo tiêu chuẩn nào và đánh giá theo tiêu chuẩn nào??? Ngoài ra tiêu chuẩn nào qui định về việc dùng cát đen san lấp + tôn cao nền đường phải thỏa mãn điêù gì???
Theo mình nghĩ, xem cát đen như đất để đánh giá theo TCVN 5747. Nhưng mình cũng không biết lâý cơ sở ở đâu để xét xem nó có thể dùng để san lấp + tôn cao nền đường hay không!!
Mong các bạn góp ý cùng mình nhé! Thank.

phugiang2007

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Việc là thế này bạn ợ. Thật ra thì khi thiết kế, yêu cầu kỹ thuật kỹ thuật đất xây dựng cung chả cao gì cho lắm , cát đẫu là cát đen vẫn tốt chán xo với đất tai nơi san lấp nên chả ai đặt vấn đề kiểm tra như bạn nêu (mình ko có ý nói bạn sai). Cũng giống như việc đóng cừ tràm, chả ai đi bẻ thử cừ xem có cứng không vì mục đích của nó cũng chỉ ở mức gia cố thôi. Trở lại vấn đề của bạn. đối với công trình (cụt hể là giao thông) nếu yêu cấu kỹ thuật về cái mô-đơn đạn hồi của nền (Eo) mà cao thì khi ấy mới kiểm tra như bạn nói, còn nếu san lấp mặt bằng để làm mấy cái chòi vượt lũ như ở quê mình thì kiểm chi chó phí.
chào bạn nhé.

thienbdco

Thành viên mới
Chào bạn!
Khi thí nghiệm vật liệu (cát đen dùng làm đường), thí nghiệm đầu vào xong thi đối chiếu với TCVN 1770-1986, mục 1.3 quy định: Thể tích xốp > 1200 kg/m3; Hàm lượng hạt nhỏ hơn 0,14mm không vượt quá 10%; Hàm lượng hạt lớn hơn 5mm và hàm lượng bùn, bụi, sét bẩn được quy định trong yêu cầu kỹ thuật của hồ sơ mời thầu, thông thường các dự án quy định hàm lượng hat lớn hơn 5mm = 0%, hàm lượng bùn, bụi, sét bẩn < 5% ngoài gia còn 1 số chỉ tiêu nữa như: hệ số đồng nhất của vật liệu, hàm lượng tạp chất hữu cơ, hàm lượng Sunfat và sunfit, hàm lượng mica .... Nhưng theo mình thì như vậy đã đủ các thông số YC rồi. Còn xác định độ ẩm tối ưu, KL thể tích khô lớn nhất để phụ vụ công việc đóng K hiện trường.
Chúc các bạn thành công và xây dựng những công trình đạt chất lượng vàng cho đất nước.

toinamdinhvu

Thành viên mới
Cho xin tieu chuan thi nghiem cat san nen cong trinh. Tan suat lay mau thi nghiem?