Mong các bác giúp đỡ em tình huống đấu thầu này với!

phamngochuy_xd

Thành viên mới
Bên em đang thực hiện hợp đồng mua sắm thiết bị tuy nhiên còn một số thiết bị chưa mua được do chưa thu xếp được vốn và nhu cầu thiết bị chưa thực sự cần thiết. Cũng tại thời điểm này Công ty hạch toán phụ thuộc trưc thuộc TCTy em lại đang có nhu cầu mua các thiết bị này việc chuyển nhượng thiết bị từ TCTy sang đơn vị thành viên sẽ đáp ứng kế hoạch mua sắm của đơn vị, tiết kiệm thời gian và chi phí phải tổ chức đấu thầu mua sắm.
Tuy nhiên, theo luật đấu thầu"Mua sắm tài sản kể cả thiết bị, máy móc không cần lắp đặt" và sử dụng vốn nhà nước từ 30% trở lên thuộc ạm vi điều chỉnh của luật đấu thầu. Trong khi đó Luật đấu thầu không hướng jẫn cho trường hợp cụ thể này.
Vậy em xin cao kiến góp ý của các bác hướng jẫn em thực hiện trong tình huống này!
Thank evẻ

D

duchung250889

Guest
trước hết bạn viết đúng chính tả giúp.
Về vấn đề của bạn, là không làm được, bạn tham gia gói thầu, công ty con của tổng bạn không dính dáng gì, không thể có chuyện râu ông nọ cắm mồm bà kia được. Làm vậy là đi tù.

chilhal

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chắc gói thầu của bạn lớn nên không áp dụng chỉ định thầu được sao?

hainamhpvn

Thành viên nhiều triển vọng
Nếu bạn đã hiểu "Luật Đấu Thầu " thì bạn nên chú ý một điều nên phân biệt rõ ràng đâu là Chủ đầu tư và đâu là Nhà thầu . Như vậy trong hợp đồng Chủ đầu tư là công ty Bạn đang làm và nhà Thầu là bên cung cấp thiết bị . Bây giờ bạn lại đưa ra một thành viên khác là công ty con ( hạch toán phụ thuộc hay không phụ thuộc chẳng có ý nghĩa gì cả ) và áp dụng vào cái hợp đồng kia là một điều phi lý , không tuân thủ "Luật Đấu Thầu" và hoàn toàn không thể áp dụng được. Tóm lại trường hợp công ty con muốn mua thiết bị mới bạn phải quay về bước đầu tiên đã làm như với công ty mẹ đã thực hiện . Chú ý thêm công ty con cũng không được áp dụng hình thức "Mua sắm trực tiếp"đâu nhé.