Nguyên nhân răng implant bị lung lay và cách khắc phục

nguyenvu2212

Thành viên mới
Bạn đã sử dụng cho mình những dịch vụ kĩ thuật phương pháp cấy ghép răng implant để làm lại răng cho mình giúp cho mình có được hàm răng trắng đẹp, đồng đều, giúp cho việc ăn uống của bạn được thuận tiện dễ dàng hơn, bạn đã sử dụng chúng được trong một khoảng thời gian cũng khá dài lâu, nhưng không may chúng bị lung lay, khiến cho việc ăn uống của bạn trở nên khó khăn hơn. Bạn lo lắng không biết phải làm sao như thế nào, liệu rằng nó có nguy hại gì hay không và nguyên nhân răng implant bị lung lay và cách khắc phục ra sao như thế nào vẫn chưa có ai có thể biết và lí giải được. Hôm nay, nha khoa quận 1 chúng tôi sẽ giúp cho bạn biết rõ hơn về các nguyên nhân làm cho răng implant bị lung lay và cách để bạn khắc phục răng implant.

Răng implant bị lung lay là do đâu ?
Răng implant được cấu tạo 3 phần: 1 chân răng implant dính chặt vào trong xương hàm, 1 trụ abutment nối dài từ implant trong xương lên lợi để gắn răng sứ vào, và phần còn lại là răng sứ. Với 2 thành phần chân răng và trụ abutment được liên kết với nhau bằng chiếc vít có độ khít sát cao, có khả năng chịu được lực mạnh, khi phần implant bị lung lay có thể là do:

Nguyên nhân răng implant bị lung lay

Khi chúng ta ăn uống sinh hoạt hàng ngày có lực nhai mạnh tác động lên răng implant lớn cùng với những thói quen ăn uống hàng ngày của bạn sử dụng nhiều thức ăn cứng, bạn có thói quen siết chặt 2 hàm răng với nhau và cũng có thể bạn nghiến răng trong lúc ngủ điều này dẫn đến các vít liên kết phần implant và abutment bị lỏng dần ra làm cho phần răng sứ trên implant bị lung lay

Cạnh đó, răng implant bị lung lay cũng có thể do bạn chọn phải nha khoa kém hất lượng, thiếu uy tín, tay nghề của các bác sĩ còn yếu kém, nha sĩ chỉnh khớp cắn cho bạn không được chất lượng làm cho phần sứ bị vướng víu, cộm, sang chấn khớp cắn, do implant cắm ở vị trí không được tốt nên lực nhai truyền làm lệch trục implant

Cách khắc phục implant bị lung lay

Cách khắc phục răng implant lung lay

Đối với những bệnh nhân có trường hợp răng bị lung lay do gãy vít liên kết giữa implant và abutment các nha sĩ sẽ lấy bỏ phần vít bị gãy đi và thay vào đó là vít mới kết nối khác cho răng của bạn.

Trường hợp răng bị lung lay do gãy implant thì chúng ta chỉ có thể nhổ bỏ luôn phần implant để khi ấy có thể trồng vào trụ implant mới. Và đối với trường hợp bị lung lay do mất tích hợp xương cũng vậy do chúng ta vệ sinh răng miệng kém, quá trình cắm ghép implant sai nên dẫn đến răng bị lung lay bạn chỉ có thể nhổ bỏ đi phần implant

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới