Nhà thầu thiểt kế có được thẩm tra tổng mức đầu tư không?

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Theo em nghĩ thì nhà thầu thiết kế không được thẩm tra tổng mức đầu tư. Nhưng để có cơ sở pháp lý thì mình phải chứng minh cho chủ đầu tư bằng các văn bản quy phạm pháp luật. Em đã tra nhiều loại văn bản mà không tìm thấy được. Em rất mong các anh chị cho em ý kiến về trường hợp này

P

Phugia

Guest
???
Theo tôi thì Có tổng mức đầu tư (quyết định đầu tư, phê duyệt dự án) rồi mới đến bước thiết kế thì tư vấn thiết kế (nhà thầu thiết kế) làm sao mà thẩm tra tổng mức đầu tư được. Bạn nói rõ lại xem sao nhé

597335

Website
giaxaydung.vn
nhà thầu lập dự án có được thẩm tra lại tổng mức đầu tư không?

???
Theo tôi thì Có tổng mức đầu tư (quyết định đầu tư, phê duyệt dự án) rồi mới đến bước thiết kế thì tư vấn thiết kế (nhà thầu thiết kế) làm sao mà thẩm tra tổng mức đầu tư được. Bạn nói rõ lại xem sao nhé
Cảm ơn anh, em diễn đạt ý chưa được rõ lắm. Tức là nhà thầu lập dự án có được thẩm tra lại tổng mức đầu tư không?

yd82

Thành viên mới
Cảm ơn anh, em diễn đạt ý chưa được rõ lắm. Tức là nhà thầu lập dự án có được thẩm tra lại tổng mức đầu tư không?

Theo ý kiến của tôi thì công tác thẩm tra thường được thực hiện bởi một đơn vị độc lập với đơn vị lập Dự án. Để có thể đảm bảo tính đúng đắn và khách quan. Vì vậy việc nhà thầu lập Dự án thẩm tra lại TMĐT của mình làm là vô nghĩa.

Thân.

P

Phugia

Guest

Không. Thế thì cần gì thẩm tra nữa, thẩm tra là kiểm tra lại cái đã có, vừa lập lại vừa thẩm tra nữa sao được

597335

Website
giaxaydung.vn
Không. Thế thì cần gì thẩm tra nữa, thẩm tra là kiểm tra lại cái đã có, vừa lập lại vừa thẩm tra nữa sao được
Vâng em cũng nghĩ như vậy, nhưng Chủ đầu tư họ cứ cãi có văn bản nào không được làm như vậy đây? Vậy ta có cơ sở nào để thuyết phục họ không ạh? Em xin cảm ơn.

P

Phugia

Guest
Vâng em cũng nghĩ như vậy, nhưng Chủ đầu tư họ cứ cãi có văn bản nào không được làm như vậy đây? Vậy ta có cơ sở nào để thuyết phục họ không ạh? Em xin cảm ơn.

Thẩm tra là việc kiểm tra rà soát lại xem có đúng không, ông làm rồi ông tự thẩm tra thì còn già là thẩm tra nữa
Bạn hỏi xem tại sao 1+1=2, văn bản nào quy định là họ hết cãi ngay

cao van ha

Thành viên rất năng động
Theo mình thì việc thẩm tra tổng mức đầu tư là một phần trong việc thẩm định dự án đầu tư của cấp quyết định đầu tư, để làm cơ sở cho việc thẩm định dự án đầu tư (Với công trình xây dựng phải lập dự án). Việc này không phải việc của chủ đầu tư! mà cấp quyết định đầu tư thì phải thuê đơn vị độc lập khác để thàm tra lại việc đã làm. Còn khi đầu tư xây dựng công trình không cần lập dự án thì chủ đầu tư mới tổ chức thẩm định dự toán và thiết kế bản vẽ thi công để người quyết định đầu tư phê duyệt báo cáo kinh tế-kỹ thuật! ---> Nếu bạn thuê tổ chức làm ra sản phẩm của họ để kiểm tra sản phẩm do mình làm ra chảng nhẽ nếu không hợp lý về các mặt thì hoá ra bước trước họ làm điêu cho mình à?như vậy thì làm sao nghiệm thu đc sản phẩm....hiiii