Nhờ các anh chị chỉ giúp em về Giá trị quyết toán vượt giá trị được duyệt!

Status
Không mở trả lời sau này.

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
bên công ty em có một công trình đã làm xong từ năm 2009. Bây giờ quyết toán A - B, khi làm hồ sơ quyết toán thì quyết toán đúng như giá trị được duyệt. tuy nhiên giờ xem xét lại hồ sơ mới phát hiện ra là cự ly vận chuyển đất trong dự toán và quyết toán hiện tại là 7km, nhưng trên thực tế có văn bản của CĐT, nhà thầu và đơn vị TVGS xác định cự ly vận chuyển thay đổi so với dự toán được duyệt, cự lý vận chuyển thực tế là 20km.
giá tiền do chênh lệch cự ly vận chuyển là khá lớn, giờ bên em đang muốn căn cứ vào biên bản xác nhận cự ly này để thay đổi quyết toán và một số thủ tục khác để làm tăng giá trị quyết toán.tuy nhiên sau khi tăng giá trị quyết toán thì giá trị xây lắp quyết toán vượt giá trị xây lắp được duyệt, nhưng k vượt tổng mức đầu tư. hợp đồng xây lắp k phải là trọn gói.
vậy cho em hỏi bên em cần tiến hành làm những thủ tục gì, làm lại quyết toán xong có phải ký phụ lục hợp đồng k ạ? và bên chủ đầu tư có cần phải ra quyết định điều chỉnh chi phí xây lắp được duyệt k? và cần làm thêm những thủ tục gì nữa ạ? vì còn vướng vào đơn vị kiểm toán nữa, nên để giá trị này hợp pháp và đơn vị kiểm toán chấp nhận.
em rất mong được cả nhà giúp đỡ

• Like
Các tương tác: vna
L

levinhxd

Guest
Có mấy vấn đề bạn cần nêu rõ thêm trong câu hỏi của bạn:
- Hợp đồng ko phải trọn gói nhưng là Đơn giá cố định hay ĐƠn giá điều chỉnh
- Công trình có đấu thầu không, và nếu là đấu thầu khi chào thầu bên bạn chào 20km hay 7km
- CDT, Tư vấn đã ký quyết toán chưa, hay đang làm QT

Về xử lý KLPS này nếu với HĐ đơn giá điều chỉnh thì mình nghĩ không khó lắm:
Cần có:
+ Biên bản xác nhận cự ly vận chuyển đất (3 bên CDT- Tư vấn - Nhà thầu cùng ký)
+ Nghiệm thu KL vận chuyển, hồ sơ hoàn công, hồ sơ chất lượng
Nếu không vượt giá trị hợp đồng thì cứ tính toán vào giá trị QT bình thường, vượt như bạn đã nêu thì cần lập dự toán bổ sung
Dự toán bổ sung cho cự ly 14km phát sinh và trình các bên phê duyệt, sau đó ký PLHĐ => Căn cứ vào PLHĐ và Dự toán bổ sung để quyết toán nốt giá trị vượt

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
Có mấy vấn đề bạn cần nêu rõ thêm trong câu hỏi của bạn:
- Hợp đồng ko phải trọn gói nhưng là Đơn giá cố định hay ĐƠn giá điều chỉnh
- Công trình có đấu thầu không, và nếu là đấu thầu khi chào thầu bên bạn chào 20km hay 7km
- CDT, Tư vấn đã ký quyết toán chưa, hay đang làm QT

Về xử lý KLPS này nếu với HĐ đơn giá điều chỉnh thì mình nghĩ không khó lắm:
Cần có:
+ Biên bản xác nhận cự ly vận chuyển đất (3 bên CDT- Tư vấn - Nhà thầu cùng ký)
+ Nghiệm thu KL vận chuyển, hồ sơ hoàn công, hồ sơ chất lượng
Nếu không vượt giá trị hợp đồng thì cứ tính toán vào giá trị QT bình thường, vượt như bạn đã nêu thì cần lập dự toán bổ sung
Dự toán bổ sung cho cự ly 14km phát sinh và trình các bên phê duyệt, sau đó ký PLHĐ => Căn cứ vào PLHĐ và Dự toán bổ sung để quyết toán nốt giá trị vượt
Em cảm ơn anh ạ!
đơn giá là đơn giá điều chỉnh ạ, mà nói đúng ra là k nêu trong hợp đồng là điều chỉnh hay cố định.
không đấu thầu mà theo hình thức chỉ định thầu ạ.
chủ đầu tư thì chưa ký quyết toán, và một vấn đề nữa là nguồn vốn là vốn tư nhân. vậy liệu có thể giảm được thủ tục nào k ạ?
vì làm lại dự toán thì thật sự mà nói là hơi khó. còn biên bản xác nhận cự ly vận chuyển thì bên em đã có rồi ạ, được ký từ ngày thi công( tức năm 2009)

cao van ha

Thành viên rất năng động
Về thủ tục này thì theo mình:
+ Bạn đã có biên bản xác nhận cự ly vận chuyển ký 3 bên (CĐT-TVGS-NT).
+ Có biên bản nghiệm thu khối lượng vận chuyển rồi.
Thì việc cần làm là lập bảng tính giá trị phát sinh rồi làm tờ trình xin phê duyệt giá trị này (Cái này chắc chắn CĐT cũng sẽ Okie thôi vì việc này đúng sự thật).
Khi đã có phê duyệt phần này rồi thì đưa vào QT là okie thôi

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
Về thủ tục này thì theo mình:
+ Bạn đã có biên bản xác nhận cự ly vận chuyển ký 3 bên (CĐT-TVGS-NT).
+ Có biên bản nghiệm thu khối lượng vận chuyển rồi.
Thì việc cần làm là lập bảng tính giá trị phát sinh rồi làm tờ trình xin phê duyệt giá trị này (Cái này chắc chắn CĐT cũng sẽ Okie thôi vì việc này đúng sự thật).
Khi đã có phê duyệt phần này rồi thì đưa vào QT là okie thôi
Anh có thể cho em biết em có thể đọc ở văn bản nào hay thông tư nào hướng dẫn việc này k ak?
thanks anh ạ!

Thuy3664

Thành viên năng động
Anh có thể cho em biết em có thể đọc ở văn bản nào hay thông tư nào hướng dẫn việc này k ak?
thanks anh ạ!

Có những việc mà sách vở không bao giờ dạy, không có thông tư nghị định quy định. Bạn chỉ cần tư duy logic và trùng với suy nghĩ của CĐT là ok :)

phamdinhnghia

Thành viên mới
Theo mình bạn nên đến chủ đầu tư và trình bày trước sự việc nếu được sự đồng ý hãy tiến hành làm còn chưa thì theo mình nên tiến hành bài toán lấy được tiền ngay và chưa lấy được tiền ngay để xem xét. Nếu bạn cố tình làm bên chủ đầu tư không nhất trí thì thời gian bạn được thanh toán sẽ rất lâu đó. Trong khi đó xếp của bạn đang cần tiền ngay.

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Nếu vốn tư nhân thì thuận mua vừa bán là xong.
Nhưng phải xem kỹ cái hợp đồng áp dụng theo kiểu gì thì mới mở ra mà tranh luận được.
Nếu vốn nhà nước thì có rất nhiều văn bản quy định.

kute_small_leo

Thành viên rất triển vọng
Theo mình hiểu bên bạn đang làm quyết toán, CĐT chưa ký quyết toán.
Khi làm quyết toán, cách thức làm ra sao phải được sự thống nhất giữa nhà thầu - CĐT-TVGS. Bạn đã xin tư vấn từ CĐT với TVGS về vấn đề này chưa???
Vấn đề cự lý vận chuyển tăng thêm 14km đồng nghĩa đây là khối lượng phát sinh ( bởi công tác này là một mã hoàn toàn chưa có trong hồ sơ dự toán,trong hồ sơ đề xuất cũng như trong hợp đồng). Vậy nên bên bạn phải làm dự toán bổ sung riêng phần khối lượng tăng 14km này ( lưu ý là dự toán này bên TVTK ký nhé ), sau đó trình CĐT phê duyệt, ký phụ lục hợp đồng, sau đó quyết toán hợp đồng như bình thường.
Hy vọng giúp ích được cho bạn chút ít :)

traihungyen

Thành viên năng động
Theo mình hiểu bên bạn đang làm quyết toán, CĐT chưa ký quyết toán.
Khi làm quyết toán, cách thức làm ra sao phải được sự thống nhất giữa nhà thầu - CĐT-TVGS. Bạn đã xin tư vấn từ CĐT với TVGS về vấn đề này chưa???
Vấn đề cự lý vận chuyển tăng thêm 14km đồng nghĩa đây là khối lượng phát sinh ( bởi công tác này là một mã hoàn toàn chưa có trong hồ sơ dự toán,trong hồ sơ đề xuất cũng như trong hợp đồng). Vậy nên bên bạn phải làm dự toán bổ sung riêng phần khối lượng tăng 14km này ( lưu ý là dự toán này bên TVTK ký nhé ), sau đó trình CĐT phê duyệt, ký phụ lục hợp đồng, sau đó quyết toán hợp đồng như bình thường.
Hy vọng giúp ích được cho bạn chút ít :)
Cái anh này lạ thật, sao lại do TVTK tính chứ. Ông TVTK ông ấy bảo ông ấy chỉ giám sát tác giả thôi chứ đâu có giám sát KL thi công của nhà thầu, cũng không ký biên bản xác nhận gì cho ông cả, càng không được nhận thêm chi phí tư vấn cho việc này nên không đồng ý thì ngồi đó mà đợi à?

Status
Không mở trả lời sau này.