Nhờ tư vấn xây dựng nhà

• Khởi xướng cuong_09
  • Ngày gửi
C

cuong_09

Guest
Gia đình tôi đang định xây 1 căn nhà 3,5 tầng trên mảnh đất 60m2?anh chị có thể tư vấn giúp xem thế nào là hợp lý.Cảm ơn các anh chị nhiều

Vị trí mảnh đất là 2 mặt tiền,lên tâng2 phía hông được đua ra thêm 0,9-1M.Kiến trúc sư phân chia không gian tôi thấy cũng chưa ổn lắm ví dụ phòng khách nhỏ mà phòng ngủ lớn quá.Tôi có thắc mắc thì họ nói là do kết cấu beton nên phải chịu như vậy.Anh chị thấy cách giải thích có hợp lý ko?

Mái sắt 10 là 1 lớp hay 2 lớp anh, em thấy công nghệ mới có làm mái F10 nhưng 1 lớp, tiết kiệm hơn mà chịu lực được. Còn 2 lớp thì hơi bị ghê
Mình cũng ko hiểu lắm vì mình ko phải dân kỹ thuật nhưng mình gửi cái hình này đính kèm chắc anh,chị dễ hiểu hơn

Last edited by a moderator:
3

3077

Guest
Mái sắt 10 là 1 lớp hay 2 lớp anh, em thấy công nghệ mới có làm mái F10 nhưng 1 lớp, tiết kiệm hơn mà chịu lực được. Còn 2 lớp thì hơi bị ghê

mrduong

Thành viên rất triển vọng
Thép bố trí 1 lớp hay 2 lớp là do đặc điểm kết cấu của công trình được đưa vào tính toán. Thường thì thép sàn được bố trí làm 2 lớp, lớp dưới chịu mô men vùng dưới của sàn ( gọi là mô men dương), và thép lớp trên chịu mô men vùng trên ( gọi là mô men âm), mô men âm thường có giá trị lớn nhất ở đầu gối kê ( vị trí có dầm, tường đỡ,...) nên thường thép vùng trên được bố trí ở trong phạm vi 1/4 - 1-3 khoảng cách giữa 2 mép trong của dầm( hay tường đỡ) tính từ mép dầm này ra phía ngoài của bản.
Nói chung với công trình nhà dân thì tải trọng mái thường không lớn nên bố trí thép tời Fi 10 là khá lớn ( trừ trường hợp nhà bác bố trí bể nước hay bồn nước thì khu vực sàn đỡ phải có gia cường thép). Trong nhiều trường hợp kết quả tính toán có thể chỉ cần dùng thép Fi 6 và bố trí với khoảng cách 20x20 cm, tuy nhiên, để thiên về an toàn, tính thêm cho những trường hợp tải trọng chưa được xét đến trong tính toán, đồng thời vẫn đảm bảo yêu cầu về kinh tế có thể chỉ cần dùng thép Fi8 bố trí khoảng cách 20x20 cm.
Thực ra cần biết rất nhiều yếu tố khác mới có thể đưa ra khẳng định cuối cùng ( chẳng hạn do đặc điểm sử dụng, bố trí đồ đạc, nội thất, do yêu cầu cẩn thận của chủ nhà,...) nhưng theo tôi nghĩ , với nhà kích thước 3,8 x 60 m, phần trên kết cấu đua ra 0.9 - 1m , nhịp lớn nhất có thể cho dầm chính là 4,8 m thì nếu như không có những bố trí đặc biệt làm tăng tải trọng nhà một cách đột ngột.
Theo tôi hiểu thì người kỹ sư thiết kế nhà cho bạn là người khá cẩn thận nên anh ấy mới bố trí thép như vậy. Ngay trong phương án nền với đất nguyên thổ ( theo lời bạn) mà dùng tới cọc ép bê tông cốt thép cho nhà dân 3,5 tầng cũng là một phương án rất chắc chắn, thông thường có thể chỉ cần bố trí móng băng có gia cố nền bằng cọc tre( nếu như mạch nước ngầm đủ cao để che lấp cọc tre) là được.
Thông thường công trình nhà dân thường thiên về yếu tố an toàn, thừa an toàn cũng tót nhưng tón kém và thậm chí lãng phí.
Chúc bác sớm xây được ngôi nhà như mong ước!

M

maidm

Guest
Bỏ 4 cột ở trục 2 & 5 đi./
Trong trường hợp xây chen hoặc vùng có áp lực gió yếu thi kích thước cột như thế la ok rui.Trường hợp nhà đứng độc lập chịu tải trọng gió mạnh thi có thể tăng kích thước cột ở dưới tầng 1 (sao cho ko ảnh hưởng tkế kiến trúc).
Thép sàn nên dặt thành 2 lớp như bài viết trên phân tích.Việc đặt bao nhiêu thép phụ thuộc vào kích thước, chiều dày ô sàn.Như kích thước sơ đồ trên ô bản 5.4mx3.9m thi nên dặt d10/

M

minhtuong

Guest
Thiết kế mà "bốc thuốc" thì chắc không còn mấy ai học KS Xây dựng (vì không cần phải học).
Chúng ta đã biết gì, có thông tin gì về đặc điểm địa chất, tải trọng, kết cấu,... của ngôi nhà này nào? Diện tích 60m2 nhưng kích thuớc ô sàn tính toán là bao nhiêu?
Nếu nói mái nhà dân tải trọng nhỏ là không có cơ sở, chẳng hạn nếu làm sàn nhảy thì sao?
Mấy bản vẽ này chưa đưa ra kết luận nào được về thép Fi 10 ở mái là nhiều hay ít được, mà nhiều và ít là thế nào? Diện tích cốt thép là bao nhiêu / đơn vị tiết diện?? Hàm lượng tỉ lệ cốt thép / bê tông là bao nhiêu %? Hay đơn giản hơn, Khoảng cách giữa các cốt thép (fi 10) là bao nhiêu???

@cuong_09: bạn nên đưa bản vẽ KT, KC của KTS (Autocad) lên diễn đàn, mọi người xem, góp ý cho bạn.

A

archvanhuong

Guest
Phương án kiến trúc chưa thật hợp lý. Vì bạn không đưa toàn bộ mặt bằng các tầng nên không nhìn thấy hết được công năng. Tuy nhiên, tạm thời nhận xét trên bản vẽ đã có.
Đối với một ngôi nhà có 02 mặt tiền thì thật dễ dàng để có 2 lối đi riêng biệt cho hai khu vực chức năng khác nhau (kinh doanh và sinh hoạt gia đình), theo ý kiến mình:
1) Tầng 1: Chỉ nên để diện tích kinh doanh;
2) Tầng 2: Phòng Khách, bếp + Ăn
3) Tầng 3, 4: phòng ngủ và phòng SHC (tùy theo nhu cầu của chủ nhà)
4) Đối với vị trí các phòng VS: nếu được thì nên bố trí vệ sinh khép kín cho mỗi phòng ngủ (bây giờ ít ai sử dụng VS chung như thế này). Trong trường hợp không được thì cũng nên bố trí VS ở khu vực giữa (ví dụ: giữa phòng bếp và Khách hoặc như PA của nhà bạn thì VS giữa phòng Khách và ngủ thì hợp lý hơn.
Về phương án kết cấu: có thể bỏ hệ thống cột 2 và 5. Mỗi bước cột có thể dài đến 5m4. 2m7 một bước là quá gần, không cần thiết.

C

cuong_09

Guest
Mình cảm ơn các bác nhiều ,lâu rồi mình mới tìm lại được bài mình gửi(vì mới tham gia nên ko thành thạo cách tìm kiếm trong forum)

C

cuong_09

Guest
Phương án kiến trúc chưa thật hợp lý. Vì bạn không đưa toàn bộ mặt bằng các tầng nên không nhìn thấy hết được công năng. Tuy nhiên, tạm thời nhận xét trên bản vẽ đã có.
Đối với một ngôi nhà có 02 mặt tiền thì thật dễ dàng để có 2 lối đi riêng biệt cho hai khu vực chức năng khác nhau (kinh doanh và sinh hoạt gia đình), theo ý kiến mình:
1) Tầng 1: Chỉ nên để diện tích kinh doanh;
2) Tầng 2: Phòng Khách, bếp + Ăn
3) Tầng 3, 4: phòng ngủ và phòng SHC (tùy theo nhu cầu của chủ nhà)
4) Đối với vị trí các phòng VS: nếu được thì nên bố trí vệ sinh khép kín cho mỗi phòng ngủ (bây giờ ít ai sử dụng VS chung như thế này). Trong trường hợp không được thì cũng nên bố trí VS ở khu vực giữa (ví dụ: giữa phòng bếp và Khách hoặc như PA của nhà bạn thì VS giữa phòng Khách và ngủ thì hợp lý hơn.
Về phương án kết cấu: có thể bỏ hệ thống cột 2 và 5. Mỗi bước cột có thể dài đến 5m4. 2m7 một bước là quá gần, không cần thiết.
Như vạy căn nhà của mình chỉ cầm 8 cọc beton thôi các bác nhỉ?

Mình muốn đua cầu thang ra sau cùng để nếu có việc gì lớn thì diện tích bên duói rông dãi,nếu đua vệ sinh vào giwuax phòng khách với phòng ngủ thì cầu thang lại nằm giữa nhà mất

Các bác cho em thêm ý kiến nhé

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Theo ý của mình , phương án mà KTS đưa ra cho bạn có những hạn chế :
- Cửa vào tầng trệt không nên vào thẳng nhà bếp , nên thông qua 1 không gian đệm.
- Vì cầu thang nằm ở cuối nhà nên việc bố trí phòng các tầng trên sẽ không đảm bảo được sự riêng biệt ( đi thông phòng), khó cho việc tổ chức giao thông.
- Phòng ngủ chính nên rộng và có khu vệ sinh khép kín , nếu đủ diện tích nên có thêm phòng thay đồ kế bên, phòng VS không nhất thiết phải lớn đến 9m2 như vậy.
Bạn thử nghiên cứu phương án làm nhà lệch tầng xem sao, theo mình bạn nên:
- Đưa cầu thang vào giữa.
- Chú ý hướng nắng để bố trí phòng, nhất là phòng ngủ.
- Bố trí tiểu cảnh tạo điểm nhấn cho căn nhà.

M

minhtuong

Guest
Như vạy căn nhà của mình chỉ cầm 8 cọc beton thôi các bác nhỉ?

Các bác cho em thêm ý kiến nhé

Bao nhiêu cọc thì bạn phải tính toán chứ? Ngay cả sơ đồ tính, mặt bằng móng, nội lực, địa chất... cũng chưa được bạn đưa ra nữa thì làm sao biết được bao nhiêu cọc???.
Hãy sử dụng kiến thức môn nền móng ở nhà trường đi bạn, khi nào tính thật nhiều, vẽ thật nhiều mà ...không có cái nhà nào sập thì mới nghĩ đến chuyện (rất nguy hiểm!!) làm theo kinh nghiệm.
Với số tầng như vậy, nếu không thể tự thiết kế, bạn hãy thuê các đơn vị tư vấn thiết kế có tư cách pháp nhân, kỹ sư thiết kế có đủ điều kiện năng lực để tính toán và thiết kế kết cấu cho bạn, có như vậy thì bạn mới có thể xin phép xây dựng.

N

nhungnguyen_01

Guest
xin tư vấn giúp em!

Em hiện đang muốn xây nhà trệt, 1 phòng khách, 1 bếp, 1 wc, 2 phòng ngủ, tổng diện tích là 6x20m, với số tiền 300tr liệu em có thể thực hiện được ko ạ?

L

levantrunghieu

Guest
cách làm sắt dầm móng nhà 3 tầng

mình đang làm nhả 3 tầng, khi làm sắt dầm móng thọ bảo không cần uốn cu nhê .nhu thế có đảm bảo yêu cầu kỹ thuât k.Bác nào biết giúp e vói

L

lehuyluu

Guest
nhờ các bác tư vấn phương án thiết kế xây dựng

Em có miếng đất khoảng 80m2, không được vuông vức lắm, phía trước 4,85m kéo dài được khoảng 11m thì bắt đầu vát vô đến cuối cùng là 3,76m.
Nhà em có 2 vợ chồng, 2 con nhỏ, cha mẹ, đứa em gái.
Định xây 1 trệt 2 lầu, có sân thượng.
Nhờ các bác tư vấn bố trí như thế nào cho hài hòa giúp.
đội ơn các bác

ldt2007

Thành viên năng động
Website
myTKN.blogspot.com
Em có miếng đất khoảng 80m2, không được vuông vức lắm, phía trước 4,85m kéo dài được khoảng 11m thì bắt đầu vát vô đến cuối cùng là 3,76m.
Nhà em có 2 vợ chồng, 2 con nhỏ, cha mẹ, đứa em gái.
Định xây 1 trệt 2 lầu, có sân thượng.
Nhờ các bác tư vấn bố trí như thế nào cho hài hòa giúp.
đội ơn các bác

Dữ liệu bạn đưa ra thiếu chiều dài mảnh đất, kích thước đất cần chính xác để thiết kế tận dụng tối đa từng cm².
Về ý tưởng XD có cần sân trước hay không, 3 mặt xung quanh thoáng hay đã xây, hướng chính của mảnh đất.

Tôi cũng đang nghiên cứu 1 PA 5x20m, bạn có thể tham khảo.
Bước 1: Xác định mặt bằng các phòng các tầng cơ bản.

Bước 2: Đưa ra một mẫu nào đó: nhà hàng xóm, CT đã xây dựng để hình dung, tham khảo, tất nhiên bạn thiết kế sau phải tốt hơn trước.

Bước 3: Thiết kế chi tiết. Một ngôi nhà đẹp cần hài hòa về không gian sử dụng, nhiều ánh sáng tự nhiên. Mặt tiền đẹp không khó, thiết kế không gian nội thất đẹp khó hơn nhiều. Một thiết kế thành công là được nhiều người công nhận trên thực tế (không nên tin quá vào những bản vẽ phối cảnh), công trình mang phong cách hiện đại thì nhìn vào thấy nó luôn mới mẻ trẻ trung - vẻ đẹp từ những khối hình học có tỉ lệ tác động vào thị giác, sử dụng vật liệu hiện đại: kính, khung nhôm tĩnh điện, đá ốp granit, lan can inox hay sắt hộp; không cuốn theo những thứ trang trí tầm thường sẽ chóng lạc mốt...

lqchung

Thành viên mới
Dữ liệu bạn đưa ra thiếu chiều dài mảnh đất, kích thước đất cần chính xác để thiết kế tận dụng tối đa từng cm².
Về ý tưởng XD có cần sân trước hay không, 3 mặt xung quanh thoáng hay đã xây, hướng chính của mảnh đất.

Tôi cũng đang nghiên cứu 1 PA 5x20m, bạn có thể tham khảo.
Bước 1: Xác định mặt bằng các phòng các tầng cơ bản.

Bước 2: Đưa ra một mẫu nào đó: nhà hàng xóm, CT đã xây dựng để hình dung, tham khảo, tất nhiên bạn thiết kế sau phải tốt hơn trước.

Bước 3: Thiết kế chi tiết. Một ngôi nhà đẹp cần hài hòa về không gian sử dụng, nhiều ánh sáng tự nhiên. Mặt tiền đẹp không khó, thiết kế không gian nội thất đẹp khó hơn nhiều. Một thiết kế thành công là được nhiều người công nhận trên thực tế (không nên tin quá vào những bản vẽ phối cảnh), công trình mang phong cách hiện đại thì nhìn vào thấy nó luôn mới mẻ trẻ trung - vẻ đẹp từ những khối hình học có tỉ lệ tác động vào thị giác, sử dụng vật liệu hiện đại: kính, khung nhôm tĩnh điện, đá ốp granit, lan can inox hay sắt hộp; không cuốn theo những thứ trang trí tầm thường sẽ chóng lạc mốt...

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới