Những cách nào làm cho máy tính chạy nhanh hơn

• Khởi xướng goldenfish
  • Ngày gửi
G

goldenfish

Guest
Các bác cho em nhờ chút.

Cái máy tính của em mấy hôm nay nó chậm như rùa ý, nhất là khi em xử lý file trong Word. Mỗi lần mở được một file thì phải mất đến 5-7p, thao tác cop paste hay xóa chữ mỗi lần thì cũng phải chờ 30s mới thấy chuột hiện ra. Trước đây thì không hề như vậy, máy chạy ngon lành vì mới mua được mấy tháng. Cấu hình cũng không đến nỗi nào, tốc độ 1.80Ghz, Ram 512, chỉ dùng xử lý văn bản thì cũng ngon rồi còn gì vì ngoài office ra em ko cài cái gì nặng cả. Hik. Vi rút thì em đang dùng KAV 6.0 roài, quét hoài không thấy vi rút.

Em nghe đồn có mấy cái cách dọn máy tính để nó chạy nhanh hơn. Các bác có cách nào chỉ em với vì em chỉ có mỗi một cách nhà quê là Start->Programme->Accessories->System tools-> Disk Defragmenter thôi.:((

Thanks các bác trước.

thienhaopm

Thành viên nhiệt tình
Nguyên nhân làm cho máy tính chạy chậm thì có rất nhiều: có thể do vius, phần mềm dùng bị lỗi, hoặc quạt mát cho CPU quay yếu....vv
Trước tiên bạn tải thêm một số phần mềm diệt vius khác về diệt thử xem sao (bkav, hoặc quét online: http://quetvirus.vtv.vn/ ...vv)
nếu không được thì remove office rồi cài lại.
Kiểm tra xem quạt CPU có chạy bình thường không, nếu chạy yếu hoặc bị cháy thì mua cái khác về thay.
làm sạch ổ C bằng các phần mềm quét file rác
scan sửa lối cho ổ đĩa cứng
Cách cuối cùng là chạy system restore để quay về trạng thái cài đặt ban đầu khi máy chưa bị lỗi.
Chúc bạn may mắn!

G

goldenfish

Guest
http://www.4shared.com/file/54992211/db8689/Your_Uninstaller_2008_Pro_v_611231.html

Dọn rác thì bạn có thể dùng cái Your Uninstaller 2008 Pro ở link trên, nhưng máy chạy chậm thế thì kô chỉ do rác nhiều, có thể ổ C đầy quá là nó kô tạo được virtual memory. Hoặc Word lỗi, thử chạy chương trình khác (auto cad chẳng hạn) xem nó có chậm kô.

Cái link của bác em không down được, nó bảo link invalid ạh. bác xem lại giùm em cái.

Ổ C của em 20GB mà mới dùng có 10GB thoai, chắc là không phải đầy quá ko tạo được bộ nhớ ảo đâu. ứng dụng khác chạy cùng bình thường, không nhanh như trước nhưng không đến nỗi chậm như cụ rùa ở Hồ Tây như Word. Chắc em phải cài lại Office àh.

Tkxxxxx bác

G

goldenfish

Guest
Nguyên nhân làm cho máy tính chạy chậm thì có rất nhiều: có thể do vius, phần mềm dùng bị lỗi, hoặc quạt mát cho CPU quay yếu....vv
Trước tiên bạn tải thêm một số phần mềm diệt vius khác về diệt thử xem sao (bkav, hoặc quét online: http://quetvirus.vtv.vn/ ...vv)
nếu không được thì remove office rồi cài lại.
Kiểm tra xem quạt CPU có chạy bình thường không, nếu chạy yếu hoặc bị cháy thì mua cái khác về thay.
làm sạch ổ C bằng các phần mềm quét file rác
scan sửa lối cho ổ đĩa cứng
Cách cuối cùng là chạy system restore để quay về trạng thái cài đặt ban đầu khi máy chưa bị lỗi.
Chúc bạn may mắn!

BKAV vẫn dùng song song cùng KAV ạh. Trước em dùng Zone Alarm nhưng gỡ đi cài KAV vì thấy KAV ổn hơn. Nếu vi rút thì chắc chương trình khác cũng phải chậm trầm trọng chứ, sao chỉ mỗi Word nhỉ.
Quạt CPU chạy ngon, check roài ạh.

Cái system restore của bác có mất dữ liệu không? và làm thế nèo? (Hik em mù tin học mà)
Tks

3

3077

Guest
Cái link của bác em không down được, nó bảo link invalid ạh. bác xem lại giùm em cái.

Ổ C của em 20GB mà mới dùng có 10GB thoai, chắc là không phải đầy quá ko tạo được bộ nhớ ảo đâu. ứng dụng khác chạy cùng bình thường, không nhanh như trước nhưng không đến nỗi chậm như cụ rùa ở Hồ Tây như Word. Chắc em phải cài lại Office àh.

Tkxxxxx bác

Vẫn tải bình thường mà, đợi 1 lúc nó hiện chữ download và click vào đó là down được, mình thấy thống kê đã có 4 ng down rồi mà.

Nếu mỗi word chậm thì chắc office bị lỗi, và cài BKAV song song với KAV là kô nên, BKAV nó kô tương thích với KAV hay KIS. Hơn nữa nếu máy có vào net thì dùng KIS tốt hơn KAV, KIS 7 chiếm ít bộ nhớ hơn KIS 6 và khi dùng word với máy ram 512mb mà bật Fire Fox 2 thì cũng chậm nữa do nó chiếm nhiều ram.

thienhaopm

Thành viên nhiệt tình
BKAV vẫn dùng song song cùng KAV ạh. Trước em dùng Zone Alarm nhưng gỡ đi cài KAV vì thấy KAV ổn hơn. Nếu vi rút thì chắc chương trình khác cũng phải chậm trầm trọng chứ, sao chỉ mỗi Word nhỉ.
Quạt CPU chạy ngon, check roài ạh.

Cái system restore của bác có mất dữ liệu không? và làm thế nèo? (Hik em mù tin học mà)
Tks
system restore không làm mất dữ liệu, tuy nhiên lưu ý là copy các file lưu trên desktop vào ổ dữ liệu trước khi khôi phục : cái tính năng này cho phép người dùng có thể quay về trạng thái cài đặt theo thời điểm. Thông thường người dùng sau khi cài xong win và các phần mềm ứng dụng thì nên tạo một điểm để khôi phục lại trạng thái này khi cần thiết, nếu không tạo thì máy tính sẽ động cho bạn các thời điểm khôi phục sau mỗi lần các bạn cài đặt một phần mềm.
để sử dụng tính năng này bạn kick vào start rồi vào all programs vào accesories rồi vào system tools vào system restore sau đó bạn bấm next và chọn thời điểm để khôi phục rồi next tiếp sau đó để cho quá trình khôi phuc xong bạn khởi động lại máy là ok.
Chúc may mắn!

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
system restore không làm mất dữ liệu, tuy nhiên lưu ý là copy các file lưu trên desktop vào ổ dữ liệu trước khi khôi phục : cái tính năng này cho phép người dùng có thể quay về trạng thái cài đặt theo thời điểm. Thông thường người dùng sau khi cài xong win và các phần mềm ứng dụng thì nên tạo một điểm để khôi phục lại trạng thái này khi cần thiết, nếu không tạo thì máy tính sẽ động cho bạn các thời điểm khôi phục sau mỗi lần các bạn cài đặt một phần mềm.
để sử dụng tính năng này bạn kick vào start rồi vào all programs vào accesories rồi vào system tools vào system restore sau đó bạn bấm next và chọn thời điểm để khôi phục rồi next tiếp sau đó để cho quá trình khôi phuc xong bạn khởi động lại máy là ok.
Chúc may mắn!
Để sử dụng chức năng phục hồi của system restore, các bạn trước đó phải bật system restore để cho win tự backup mới quay lại thời điểm đã tạo được. Nhược điểm là khi win bị sự cố không vào được thì cũng không dùng được tính năng này. Tốt hơn là các bạn sử dụng chương trình ghost để tạo các bản sao sạch cho máy tính. Khi bị virus hoặc trục trặc có thể phục hồi nhanh chóng toàn bộ hệ thống và ổ đĩa!

Last edited by a moderator:
T

tieututhoi

Guest
các bác cho em hỏi Strat là gì sao em không thấy và làm cách nào để thấy,còn máy của em cũng chả chạy nhanh là mấy ổ c thì có 9gb ổ d thì tận 64gb thấy chậm lắm

caysoi

Thành viên có triển vọng
các bác cho em hỏi Strat là gì sao em không thấy và làm cách nào để thấy,còn máy của em cũng chả chạy nhanh là mấy ổ c thì có 9gb ổ d thì tận 64gb thấy chậm lắm

ở góc trái dưới cùng của màn hình em ạ, click vào start = phím windown trên bàn phím đấy

M

MrHienNo1

Guest
Cái system restore của bác có mất dữ liệu không? và làm thế nèo?
Cái system restore. Yên tâm đi không mất tý dữ liệu nào đâu bạn cá vàng ạ !
Vào đây xem nè

M

MrHienNo1

Guest
Các bác cho em nhờ chút.

Cái máy tính của em mấy hôm nay nó chậm như rùa ý, nhất là khi em xử lý file trong Word. Mỗi lần mở được một file thì phải mất đến 5-7p, thao tác cop paste hay xóa chữ mỗi lần thì cũng phải chờ 30s mới thấy chuột hiện ra. Trước đây thì không hề như vậy, máy chạy ngon lành vì mới mua được mấy tháng. Cấu hình cũng không đến nỗi nào, tốc độ 1.80Ghz, Ram 512, chỉ dùng xử lý văn bản thì cũng ngon rồi còn gì vì ngoài office ra em ko cài cái gì nặng cả. Hik. Vi rút thì em đang dùng KAV 6.0 roài, quét hoài không thấy vi rút.

Em nghe đồn có mấy cái cách dọn máy tính để nó chạy nhanh hơn. Các bác có cách nào chỉ em với vì em chỉ có mỗi một cách nhà quê là Start->Programme->Accessories->System tools-> Disk Defragmenter thôi.:((
Thanks các bác trước.
A em đây rồi.
Anh sẽ tặng em một số phần mềm giúp máy tính của em nhanh hơn nhé.
1) Phần mềm chống phân mảnh ổ cứng.
DefragSetup
2) Phần mềm làm sạch máy, dọn rác máy tính
Clean PC ( đủ hết chức năng thay cả phần mềm3)
3) Phần mềm tìm và sửa lỗi PC
PCSleek Error Cleaner 2.70
Phần mềm sửa chữa lỗi của ổ cứng
Hardisk repair
5) Tuỳ thuộc vào các sử dụng, quản lý dữ liệu máy tính của bạn nữa. Máy tính cũng như là chiếc thư viện. Nếu bạn sắp xếp gọn gàng hợp lý thì khi bạn tìm kiếm dễ dàng và ổ cứng hoạt động giống cái thư viện tìm kiếm dữ liệu như bạn tìm kiếm sách trong thư viện ý.
6) Sử dụng phần mềm diệt virus hiệu quả.
Có gì thì cứ PM mình nhé.
Thân gửi goldenfish. I love you !:x:x:x

File đính kèm

• DefragSetup.rar
    2,4 MB · Đọc: 474
  • Hard_Disk_Repair.rar
    1,3 MB · Đọc: 394
  • Clean PC.rar
    993,7 KB · Đọc: 432
  • PCSleek Error Cleaner 2.70.rar
    908,9 KB · Đọc: 396

ha_phudu

Thành viên có triển vọng
Nếu không được nữa thì Format ổ C (nhớ lưu lại các file cần)-cài lại Windown & office mới, thế là xong.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới