Những điều quan trọng cần chuẩn bị trước khi xây nhà

thuyhanh2017

Thành viên rất triển vọng
Website
xaynhasaigon.vn
Để có một ngôi nhà hoàn hảo, trước khi bắt tay vào xây một ngôi nhà các gia chủ cần phải có một quá trình chuẩn bị chu đáo. Việc xây dựng sẽ bắt đầu từ thiết kế xây dựng thô cho đến hoàn thiện. Vì thế bạn cần chuẩn bị thật chu đáo.

1. Kinh phí

Ngôi nhà thường là tài sản có giá trị nhất đối với quan niệm của người Việt Nam. Vì thế, muốn xây dựng một ngôi nhà khang trang rộng rãi đúng như mong muốn của bạn, điều đầu tiên trong câu hỏi “Cần chuẩn bị gì trước khi xây nhà” chính là kinh phí.

Kinh phí chính là cốt lõi, là nền tảng để tạo nên một ngôi nhà trong tương lai. Vì thế, bạn cần phải chuẩn bị kinh phí và dự trừ những khoản thiếu tiền để có thể tìm ai đó hỗ trợ.

Nếu không dự trù và chuẩn bị được kinh phí, bạn có thể bạn sẽ phải dừng lại công trình của mình. Trên thực tế, đã có rất nhiều gia đình không đủ tiềm lực về kinh tế để xây một ngôi nhà cao tầng khang trang nhưng vẫn bắt tay vào thực hiện để rồi công trình bị dang dở và phải rất lâu sau mới hoàn thiện được.

2. Thiết kế

Dựa trên kinh phí, hãy tự thiết kế ngôi nhà theo mong muốn và nhu cầu của mình. Chỉ sau khi có bản vẽ thiết kế nhà ở thì bạn mới thực hiện việc xây nhà.

Nếu muốn có một công trình kiến trúc đẹp mắt, độc đáo và khả năng chi trả của bạn cho phép thì hãy nhờ đến sự hỗ trợ của kiến trúc sư. Căn nhà gồm những phòng chức năng nào, cấu trúc ngôi nhà ra sao,...Từ đó bạn sẽ phát họa được căn nhà của mình và thực hiện hóa nó.

Lưu ý: Khi thiết kế căn nhà, hãy lưu ý về yếu tố phong thuỷ như chủ căn nhà hợp với hướng nào, tuổi làm nhà có hợp không (nếu không được tuổi làm nhà thì có thể mượn tuổi của người khác); thiết kế nhà với những hạng mục đó có phạm phải phong thuỷ xấu không (chẳng hạn phòng thờ đối diện nhà vệ sinh là phạm phong thuỷ xấu)…

3. Lựa chọn nhà thầu

Bạn nên tham khảo bạn bè, đồng nghiệp và người thân khi lựa chọn nhà thầu uy tín. Có thể nhờ những người quen biết đã xây nhà giới thiệu với bạn những nhà thầu uy tín.

Sau đó, hãy trao đổi với nhà thâu về kế hoạch làm nhà, chi phí bạn trả cho nhà thầu và những cam kết về một công trình an toàn, đẹp mắt, đúng như thiết kế,… để đi đến thống nhất. Giữa chủ nhà và nhà thầu phải có sự hợp tác ăn ý thì công việc xây dựng mới được triển khai suôn sẻ, đúng tiến độ được.

4. Hoàn thiện ngôi nhà

Sau khi hoàn thiện nhà phần thô, bạn sẽ bắt tay hoàn thiện nội thất trong nhà, lắp đặt đường điện, nước, sơn nhà,... Lúc này, hãy nhờ đến sự trợ giúp của kiến trúc sư nếu như bạn cảm thấy mình không có đủ khả năng quản lý hết mọi việc.

Lúc này, gia chủ phải giám sát kĩ lưỡng những đội thợ làm việc trong căn nhà của mình để không có bất kì sai sót nào. Gắn liền với điều đó, phải chuẩn bị cả về tinh thần và sức khỏe vì quá trình làm nhà sẽ khiến bạn “lao tâm khổ tứ” không ít.

Nếu không có sự chuẩn bị kĩ lưỡng trước khi xây nhà, bạn có thể sẽ phải kéo dài thời gian làm nhà so với bình thường, gây ra sự mệt mỏi và tốn kém. Vì thế, hãy ghi nhớ những điều trên đây và tham khảo kinh nghiệm làm nhà của những người xung quan để việc làm nhà được thuận lợi nhất.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới