Những lưu ý khi xây nhà giáp tết

Minhktshanoi

Thành viên nhiệt tình
Có nên xây nhà gần tết hay không lại là một câu hỏi được quan tâm rất nhiều, Còn gần 2 tháng nữa là đến tết nguyên đán 2021, Vậy rất nhiều quan tâm của các gia chủ hiện nay rằng có nên xây nhà gần tết hay không và có kịp thời gian nếu gấp rút công trình hoặc rất nhiều câu hỏi chưa có lời giải đáp...Để trả lời cho câu hỏi có nên xây nhà gần tết hay không, theo tôi có hoặc không đó là tùy vào quyết định của gia chủ.
Vậy dưới đây chúng tôi sẽ chia sẽ một số kinh nghiệm để bạn tham khảo và có thêm sự lựa chọn cho ngôi nhà tương lai của mình nhé.
Thuê công ty Thiết kế nhà đẹp vẫn là sự lựa chọn cho các công trình xây nhà để ở hay cho thuê, ngoài ra một số ít là không cần thiết kế mà bê nguyên những công trình khác vào nhà mình, do những mảnh đất, công năng khác nhau của từng gia chủ mà khiến rất nhiều người dở khóc dở cười vì tự ý xây nhà mà không có kinh nghiệm gây ra một số hậu quả nghiêm trọng, bạn xem một số sai lầm khi tự xây nhà Tại Đây nhá:
- Nên xây nhà gần tết
Xây nhà giáp tết
bạn nghĩ như thế nào, và bạn lựa chọn xây hay không trước khi tham khảo bài chia sẽ này của chúng tôi, để xem bạn có đồng quan điểm cùng ktshanoi hay không.
Từ xưa đến nay và sau này đi chăng nữa, việc xây nhà là một việc hệ trọng lớn của đời người, chính vì vậy bạn nên xem xét kĩ lưỡng và đưa ra quyết định của mình, quyết định cuối vẫn thuộc về bạn mà không phải ai khác, khi bạn muốn xây nhà gần tết bạn trong một số trường hợp cần thiết sau:
+ Bạn xây nhà gần tết nếu trong năm nay tháng cuối năm là tháng đẹp nhất của bạn
+ Bạn có nhu cầu xây nhà, có tài chính vững, có thời gian rảnh, không quá bận rộn cuối năm
+ Bạn chấp nhận xây nhà 2 năm
+ Năm sau và những năm sau nữa bạn không hợp tuổi làm nhà, không muốn mượn tuổi...
Người Việt vẫn luôn quan niệm "có thờ có thiêng, có kiêng có lành", nhất là trong chuyện xây nhà, động thổ. Tuy nhiên, có nhiều quan niệm lâu ngày thành quen mà tính chính xác thì không rõ, như vấn đề làm nhà tháng Giêng có nên hay không chẳng hạn, nếu bạn vẫn nhất định làm thì cứ mạnh dạn làm thô
Những mẫu thiết kế nhà phố trước đây của các gia chủ có nhiều trường hợp họ chưa đủ kinh phí về tài chính và những năm sau khi đủ tài chính lại không có ngày đẹp và không hợp tuổi, cũng không muốn mượn tuổi làm nhà, họ có thể năm nay sẽ động thổ lấy ngày trước và khi có tiền sẽ làm nhà và không sợ không hợp tuổi tuy nhiên sẽ bị dính xây nhà 2 năm, nhưng theo tôi thấy xây nhà 2 năm cũng chả sao, rất nhiều người họ vẫn làm và không vấn đề gì, có những công trình lớn xây tận 5-10 năm cũng vẫn hoạt động tốt, căn bản là ro suy nghĩ của từng người về quan niệm tâm linh và phong thủy.
Nhiều người cho rằng không nên làm nhà đầu năm vì sẽ gặp xui xẻo cho cả năm, tốt nhất nên làm giữa năm hoặc cuối năm. Suy nghĩ kiêng làm nhà tháng Giêng này tưởng là hợp phong thủy nhưng nếu phân tích kỹ sẽ có nhiều điều bất hợp lý. Từ thời xưa, dân gian sợ những việc đập phá trong những ngày đầu năm mới vì cho rằng những việc này sẽ mang lại điềm xấu cho cả năm. Việc làm nhà thực chất là đập cũ xây mới nên mang ý nghĩa tái sinh nhiều hơn, đây là điều được khuyến khích thay vì kiêng kỵ.
Ngoài ra còn có câu mà ông, bà ta hay nói tháng Giêng là tháng ăn chơi. Những người lao động trong tháng Chạp thường mong ngóng được về quê ăn Tết. Còn chủ nhà muốn kết thúc mọi việc trong năm cũ để năm mới được thảnh thơi. (Hai yếu tố không liên quan đến phong thủy này khiến mọi việc xây nhà đều phải chạy đua trước Tết cho xong). Từ đó, mọi người kháo nhau không nên làm nhà tháng Giêng, nhưng thực ra là chưa có căn cứ.
Ngoài ra do từng ý định và sắp xếp công việc của từng gia chủ để lên kế hoạch cho ngôi nhà của mình và một viêc rất quan trọng đó là bạn tự xây nhà hay bạn thuê công ty xây dựng cũng là một việc quan trọng và rất cần thiết cho công tác chuẩn bị của mình.
Thiết kế nhà để ở hay xây nhà cho thuê đều phải tuân thủ tất cả các bước trong xây nhà từ những việc nhỏ đến việc lớn cho nên không chi nhảy cóc là xong.

- Không nên xây nhà gần tết
Gần tết là một thời gian được coi là vội vã, tháng củ mật, thời tiết miền bắc lại khá lạnh và rét, công thêm mua gió ẩm ướt, dẫn đến việc xây dựng mất khá nhiều thời gian, những tháng gần tết thường khá bận rộn cho việc gấp rút công trình cho nên việc xây dựng nếu bạn không tìm được nhà thầu uy tín sẽ dẫn đến một số hậu quả xảy ra như việc xây vội sẽ dẫn đến chất lượng thi công kém, không kiểm xoát được nhân công hay nguyên vật liệu dẫn đến thất thoát kinh phí, nói chung nếu bạn là người khá bận rộn thì bạn không nên xây nhà cuối năm nếu bạn tự xây nhà
Gần tết tài chính có thể nói là rất khó khăn, bao nhiêu khoản phải chi, nếu bạn không tự lập được tài chính hoặc chưa có khoản dành riêng cho xây nhà thì bạn cũng không nên mạo hiểu, vì xây nhà rất cần tới tiền để chi trả mọi thứ khi cần, hoặc một số phát sinh xảy ra, mà bạn không có khả năng thì theo tôi bạn nên chuẩn bị tiền trước khi có ý định xây nhà.
Bạn muốn xây nhanh hoặc cải tạo gấp rút, ồ ạt để kịp xong trước tết thì theo tôi bạn nên bỏ ngay ý định này đi, vì xây nhà là việc trọng đại của đời người không thể vội vàng như mua mớ rau được, ăn không được thì bỏ đi, mà bỏ ở đây bạn phải trả giá bằng tiền mà rất nhiều tiền, xây nhà thường theo quy trình và thời gian, không thể dùng lượng lớn nhân công để gấp rút được.
Nếu bạn không có kinh nghiệm xây nhà mà tự ý xây dụng không thuê nhà thầu xây dựng, xây theo kiểu truyền thống không cần bản vẽ cũng được thôi nhưng ngôi nhà của bạn cũng chả ra gì cả, trừ khi bạn là kiến trúc sư tự thiết kế cho ngôi nhà mình hoặc chủ thầu xây dựng hoặc có kinh nghiệm từng làm thì có thể.
Bạn không muốn xây nhà 2 năm thì cũng không nên vì bạn sẽ không thể xây nhà nhanh được trước tết đó là điều chắc chắn.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới